Electroluk น้ำไม่ไหลครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 01:08:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Electroluk น้ำไม่ไหลครับ  (อ่าน 4010 ครั้ง)
yutttm
member
*

คะแนน0

ชีวิตคือการเรียนรู้

« เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 10:11:30 AM »

Sadเครื่องซักผ้า Electroluk รุ่น EW 558 F ใช้งานปกติครับ แต่น้ำไม่ไหลเข้าเครื่อง เช็คดูเบื้องต้นมีไฟจ่ายมาที่ WATER VALVE ใช่ตัว WATER VALVE เสียหรือเปล่าครับ รบกวนด้วยครับ ถ้าใช่ตัวนี้เสีย หาซื้อได้ที่ไหนบ้างหรือที่ศูนย์ฯอย่างเดียว ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณมากๆครับ lv!

คนไทยมีน้ำใจให้กันเสมอ

kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 10:57:30 AM »

ลองจ่ายไฟเข้าที่ WATER VALVE ดูครับ  ว่ามันเปิดหรือป่าว  ถ้ามันไม่เปิดแสดงว่าเสียครับ  น่าจะหาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์ทั่วไปนะครับ
yutttm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 06:27:58 PM »

Sadเช็คที่ร้านอมรฯ แล้วไม่มีของครับ สงสัยต้องติดต่อศูนย์ ท่าทางจะหลายตังค์งานนี้ เศร้าจัง

TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 06:35:30 PM »

ตอนไปถามซื้อ ร้านทั่วไป ก็อย่าลืมนำตัวอย่างไปด้วย  น่ะครับ  บางตัวมันตรง  ถ้าบอกแต่รุ่น ยี่ห้อ คง ส่ายหัวแน่ๆ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 09:59:25 PM »

ลองเช็คตามคำแนะนำของเพื่อนช่างแล้วหรือยังครับ ..
ลองจ่ายไฟเข้าที่ WATER VALVE ดูครับ  ว่ามันเปิดหรือป่าว  ถ้ามันไม่เปิดแสดงว่าเสียครับ

หรือใช้มิเตอร์วัดดูก็ได้ครับ(ตั้งเรนท์สูงนิดนึงเพราะขดลวดมีขนาดเล็กมาก ทำให้มีความต้านทานสูง) ถ้าวัดแล้วเข็มมิเตอร์ขึ้นแสดงว่า อาจไม่มีไฟจากสวิทซ์โปรแกรม หรือในWATER VALVE สกปรก ถอดมาล้างก็ใช้ได้ครับ

อ้อ... อีกจุดอย่าลืมเช็คนะครับ สวิทซ์ประตู ก็เสียบ่อยเหลือเกิน ....  ping!

ถ้าเป็นเครื่องเราเอง ไม่แคร์เรื่องอะไหล่มากนัก ลองหาตามร้านรับซื้อของเก่าดูนะครับ ... ส่วนมากอะไหล่จุกจิกในเครื่องเขาได้มาฟรี เพราะเขาซื้อเฉพาะตัวถังเหล็กกับมอเตอร์  ส่วนอื่นมักโยนทิ้ง หรือขายถูกๆ
    ...2ปีก่อน ยี่ห้อนี้ผมขายไปหลายสิบตู้เหมือนกัน ... นึกแล้วเสียดายอะไหล่ครับ  HAPPY2!!
anuning
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 08:59:31 AM »

ขอบคุณขอบพระคุณแทนเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ   ผมมาหาความรู้ครับ   ขอบคุณครับ    Cheesy
yutttm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 07:32:57 AM »

lv!ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่าน ผมจะนำไปใช้ดูได้ผลยังไงจะมารายงานให้ทราบครับ ปกติไม่ค่อยได้ซ่อมเครื่องซักผ้าบ่อยนักเลยไม่ค่อยมีประสบการณ์ครับ ขอบคุณ

yutttm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 11:22:46 AM »

ตกลงซื้อของใหม่มาเปลี่ยนแล้วครับ เพราะเช็คทุกอย่างมุกขั้นตอนตามที่ทุกๆท่านแนะนำมาผ่านหมด ซื้อที่ศูนย์อาหลั่ยของElectroluk แถวๆ ถ. เพชรบุรีตัดใหม่ ราคาเนตๆ 960.- ไม่รับประกัน ไม่รับคืนหรือเปลี่ยน อาหลั่ยอื่นๆเท่าที่ได้ยินพนักงานคุยกันตอนนั่งรอของ เช่น  ยาง O-ring ราคาช่างมาซื้อ 50.-คนทั่วไป 200.-(แพงโครตๆ cry2!!) ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับ โอกาสหน้ามีอะไรจะมารบกวนใหม่ wav!!

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์