เครื่องซักผ้าถังเดียว ฮิตาชิ รุ่นSF-80F
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 08:20:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้าถังเดียว ฮิตาชิ รุ่นSF-80F  (อ่าน 8246 ครั้ง)
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 07:00:51 PM »

อาการกดคำสั่ง มีเสียงเปี๊ยซโซดังทุกอย่างแต่เครื่องยังเฉย ไม่ทำงานอะไรทั้งสิ้น
ที่เช๊คไปแล้ว คือถอดมอเตอร์ออกมาต่อไฟลองดูข้างนอก กำลังหมุนดีมาก
และ เช๊คคอนเด็นดซอร์ มีค่าตรงตามที่ระบุที่ตัวและเอาออกมาต่อกับมอเตอร์
ลองดูข้างนอก แรงฉุดดีปกติ และลองสำรวจสายเซนต์เซอร์น้ำ ที่ต่อกับถัง
มาเข้าที่ตัวWL สวิทเซนต์เซอร์น้ำ เป่าลมเข้าออกสวิก็ทำงานดี ใครที่เคย
ซ่อมอาการนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ขอบคุณ งง

tu2522-LSVteam♥
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 07:57:02 PM »

เครื่องยี่ห้อนี้จะมี ระบบป้องกันเครื่อง เยอะมาก
แม้กระทั้ง สั่งเครื่องให้ทำงาน  กว่าจะเรียกน้ำเข้าเครื่องได้  ใช้เวลานานมาก เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นในระบบ ฝาบนเหมือนกัน  ทำช่างหลายคนตกม้าตายมาเยอะครับ
ผมจะไม่อธิบายการทำงานนะครับ มันยาว    วิธีเช็คแบบง่ายๆ 
-ลองสั่งให้เครื่องทำงานในระบบ Spin   ฝาด้านบนต้องล็อคได้  ถ้าจากนั้นเครื่องยังนิ่งอีก(ดูไฟที่หน้าเครื่อง กระพิบไหม) ให้ข้ามไปขั้นถัดไป
-ถอดปลั๊กออก สักครู่  แล้วเสียบใหม่  ลองกด power  แล้วรออีกสักครู่ใหญ่  เครื่องจะต้องปล๊ดล๊อคฝาด้านบน

ถ้าไม่ได้ตามนี้   บอร์ดมีโอกาสเสียครับ    ถ้าเช็คดีแล้วว่าอย่างอื่นปกติ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 09:50:15 AM »

Smiley ขอบคุณน้อง ตู่ ครับเดี๋ยวผมต้องไปเอาแผงบอร์ดใส่ไว้ตามเดิมแล้วเช๊คตามขั้นตอนที่บอกก่อนแล้วไงผมจะมาแจ้งให้ทราบขอบคุณครับ ขอบคุณ Cheesy
                     ( แต่เท่าที่สังเกตตอนแรกไฟไม่กระพริบครับ)
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 10:19:42 AM »

ลุงเคี้ยงครับ ก่อนที่จะใส่เมนบอร์ด แนะนำให้ลุงบีบคอนเน็คเตอร์ให้มันแน่นๆก่อนนะครับ เพราะส่วนใหญ่ก็จะพบว่าคอนเน็คที่เมนบอร์ดจะไม่ค่อยแน่นด้วยครับ เดี๋ยวเปลี่ยนเมนบอร์ดไปแล้วเจออีกอาการนึงขึ้นมาอีก Smiley
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 11:19:16 AM »

ลุง  ผมเคยเจอแต่ ตัวเซ็นเซอร์ล็อคฝาถังเสียครับ 
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 12:15:30 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ แต่รุ่นนี้ฝาถังไม่มีร๊อค ครับผมตรวจ ดูรอบหมดแล้วไม่มีอะไรที่จะมาร๊อคฝาถังครับ เดี๋ยวจะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ ขอบคุณ HAPPY2!!
cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 09:38:35 PM »

ถ้าเป็นรุ่น F เมื่อกดปุ่ม power และ start แล้วใบพัดจะหมุนซ้ายขวาเพื่อชั่งน้ำหนักผ้า และเริ่มจ่ายน้ำพร้อมทั้งใบพัดเริ่มขยับ ถ้าอาการนิ่งอย่างที่ลุงบอกลองเช็คที่บอร์ดดูว่าจ่ายไฟ L,R ให้มอเตอร์หรือไม่ และ solinoid valv น่าจะมีปัญหาด้วยลุงลองเช็คดูด้วยครับ ส่วนที่คุณตู่แนะนำนั้นคงหมายถึงรุ่น G ซึ่งจะมีตัวล๊อคฝาอยู่ข้างซ้ายด้านหน้าของเครื่อง และเครื่องจะใช้เวลาเกลี่ยผ้าประมาณ 1 นาทีแล้วจึงเริ่มปล่อยน้ำเข้าถังซัก
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 09:04:25 AM »

ขอบขอบคุณ คุณ cyberchui มากผมจะเช๊คดูที่บอร์ดอีกทีแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ เป็นรุ่น Fจริงๆ ขอบคุณครับ ขอบคุณ HAPPY2!!
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2009, 01:13:19 PM »

มาแจ้งข่าวการเสียของเครื่องซักผ้าครับ ผมใส่แผงบอร์ดเข้าที่เดิมแล้วสั่งให้เครื่องลองซักเครื่องก็ทำงานครับตอนนี้ ผิดกับตอนก่อนมันไม่ทำงาน
มีแต่เสียงเปี๊ยซโซดัง ตอนนี้เครื่องทำงานแต่ทำด้านเดียว คือหมุนด้านเดียวอีกด้านหมุนไม่ไหวเพราะว่า มันปลดร๊อกไม่ได้ ผมลองสำรวจดูว่าเป็น
เพราะเหตได จับเครื่องนอนลงและปลดสายพานออกมาแล้ว จับเครื่องตั้งขึ้นแล้วลองตั้งโปรแกรมซัก มอเตอร์ก็หมุนดีทั้ง ซ้ายและขวา เพราะผม
ปลดสายพานออก ทีนี้ผมมาดูที่เฟืองชุดหมุนถังและ หมุนจานซักผมลองเอามือจับหมุนดูมันหมุนได้ด้านเดียวครับ อีกด้านหมุนไม่ไหวเพราะ สปริง
มันร๊อกเอาไว้ ผมดูที่ โซลินอยมันก็ไม่ได้ไปเกี่ยวหรือไปดันกับอะไรทั้งสิ้นครับ ผมว่าต้องมีชิ้นส่วนที่มันหายหักหายไปเลย โทรหาเจ้าของและ
ถามว่า ให้สำรวจดูตรง ที่ตั้งเครื่องซักผ้าหน่อยว่า จะมีขิ้นส่วนหรืออุปกรอะไร ที่หักแล้วตกอยู่ตรงนั้นบ้าง เจ้าของบอกว่ามีแต่ขาตั้งที่วางอยู่
ตรงนั้น แต่ตอนนี้เก็บกวาดเรียบร้อยแล้ว ไม่เห็นมีอะไรหักอยู่ตรงนั้นเลย ผมเลยเรียกให้เจ้าของมาดูล่องลอยทืหักครับ เพราะว่าโซลินอยไม่ได้ไป
ยุ่งเกี่ยวกับอะไรเลย มันเป็นไปได้มั้ยครับ ที่อุปกรตรงนั้นมันหักหายไป ผมอธิบายให้เจ้าของฟังเจ้าของก็เข้าใจครับ ผมเลยใช้ให้พาเข้าไปที่
บริษัท ที่ซื้อมาครับเพราะว่าผมไม่รู้ จริงๆครับว่าไอ้ชิ้นส่วนที่มันหักหายไป มันหน้าตาเป็นแบบไหน เลยให้เขาเอาเข้าไปซ่อมที่บริษัทครับ
เรื่องก็มีเท่านี้แต่ผม อธิบายยาวนานไปหน่อย และผมต้องขอขอบคุณทุกท่าน ที่ให้คำแนะนำ ขอขอบคุณครับ Cheesy ขอบคุณ Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์