มอนิเตอร์เปิดมีภาพมาเป็นบางครั้ง บางครั้งก็ไม่มีภาพมา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 11:31:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มอนิเตอร์เปิดมีภาพมาเป็นบางครั้ง บางครั้งก็ไม่มีภาพมา  (อ่าน 2717 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 05:09:49 PM »

บางครั้งก็เปิดมีภาพปกติ บางครั้งก็ไม่มีภาพ ไฟหน้าจอมอนิเตอร์ มันจะหลี่ลง เหลือประมาณครึ่งนึง ถ้าไม่มีภาพ ต้องปิดสววิทย์แล้วเปิดใหม่เหมือน ชาร์ตใหม่ อาการอย่างนี้ น่าจะเป็นที่อะไรครับ บางครั้ง ถ้าเปิดสวิทย์ให้ไฟเข้าก่อน แล้วค่อยเสียบสายสัญญาณ ที่หลัง ซีพียู ถึงจะมีภาพมา อันนี้จะได้ทุกครั้งมีภาพมาทุกครั้ง เป็นที่ C หรือว่า อาจจะเป็นที่ FBT ครับ ช่วยวิเคราะห์ด้วยน่ะครับ Sad Sad Cry

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 05:22:39 PM »

บางครั้งก็เปิดมีภาพปกติ บางครั้งก็ไม่มีภาพ ไฟหน้าจอมอนิเตอร์ มันจะหลี่ลง เหลือประมาณครึ่งนึง ถ้าไม่มีภาพ ต้องปิดสววิทย์แล้วเปิดใหม่เหมือน ชาร์ตใหม่ อาการอย่างนี้ น่าจะเป็นที่อะไรครับ บางครั้ง ถ้าเปิดสวิทย์ให้ไฟเข้าก่อน แล้วค่อยเสียบสายสัญญาณ ที่หลัง ซีพียู ถึงจะมีภาพมา อันนี้จะได้ทุกครั้งมีภาพมาทุกครั้ง เป็นที่ C หรือว่า อาจจะเป็นที่ FBT ครับ ช่วยวิเคราะห์ด้วยน่ะครับ Sad Sad Cry

แล้วจอมันดับอีกหรือป่าวครับ หรือว่าติดตลอดเลย........................  Sad
noban
วีไอพี
member

คะแนน55

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 03:02:53 AM »

Winkลองบัคกรีย้ำอุปกรณ์สำคัญๆจำพวก Cดูก่อนครับ Embarrassed
 Embarrassedบางทีอาจจะช่วยได้ Lips Sealed
 Kiss
jirote999
วีไอพี
member

คะแนน22

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

jirote_99@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2007, 06:33:48 AM »

ปังหาจอมอนิเตอร์เจอบ่อยคือบอร์ดหลวมครับ อันดับแรกก็ย้ำตะกั่วบริเวณขั้วหลอดก่อนแล้วค่อยมาทำที่บอร์ดใหญ่ อันนี้ต้องใช้การสังเกตที่ระเอียดุสักหน่อยครับ   Shocked
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 08:45:36 AM »

เปิดไว้สักประมาณ 1 -2 ชั่วโมง ก็จะไม่มีภาพครับ แตไฟหน้าจอมอนนิเตอร์ก็จะหลี่ลงครับไฟสีเขียว แล้วค่อยดึงสายสัญญาณ อออกจากด้านหลังซีพียู แล้วค่อยเสียบสายสัญญาณเข้าไปใหม่ครับ
งง เหมือนกันครับ C ตัวใหญ่ที่สวิทย์ซิ่ง กับตัวเล็กๆ ที่อยู่แถวสวิทย์ซิ่งผมก็ไล่เปลี่ยน หมดแล้วครับ
thai_samart
member
*

คะแนน4

สายตาจับจ้องที่ดวงดาว และเท้ายังคงติดดิน

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 12:01:03 PM »

เปิดไว้สักประมาณ 1 -2 ชั่วโมง ก็จะไม่มีภาพครับ แตไฟหน้าจอมอนนิเตอร์ก็จะหลี่ลงครับไฟสีเขียว แล้วค่อยดึงสายสัญญาณ อออกจากด้านหลังซีพียู แล้วค่อยเสียบสายสัญญาณเข้าไปใหม่ครับ
งง เหมือนกันครับ C ตัวใหญ่ที่สวิทย์ซิ่ง กับตัวเล็กๆ ที่อยู่แถวสวิทย์ซิ่งผมก็ไล่เปลี่ยน หมดแล้วครับ

Sad ลองเช็คสวิตซ์ดู แล้วลองเปลี่ยน C 300V ภาคจ่ายไฟดูครับ ถ้าไม่ดีขึ้นลองเช็คไฟตอนมันไม่มีภาพว่าได้เท่าไหร่ครับ

หนึงคนล้านความคิด หนึ่งชีวิตล้านความฝัน หนึงการซ่อมนั้นสำคัญกว่าล้านคน
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 10:13:17 AM »

ตอนนี้ไล่ย้ำบัดกรีตะกั่ว ทั้งสวิทย์ซิ่ง กับ ฮอร์ครับ ยิ่งไปกันใหญ่ ครับ พอลองเปิดดูอาการเหมือนเดิม แต่จะมีอาการเพิ่มขึ้นมา จะเห็นภาพแค่ลางๆ เพิ่มไฟสกรีน ภาพก็ไม่สว่าง เพิ่มไบรเน็ต คอนทราส ก็ไม่เป็นผล แค่เป็นจอสว่างสีขาวขึ้นมา นิดเดียว ลองเอาแว่นขยาย ดูว่ามีการ บัดกรี ขาติดกันหรือเปล่า ก็ไม่มีครับ ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ วัดไฟทุกจุด ก็ปกติ ตอนที่มีภาพ กับ ตอนที่ไม่มีภาพครับ  Cry Cry
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์