TV TANIN 14 นิ้ว ภาพยืด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 02:53:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TV TANIN 14 นิ้ว ภาพยืด  (อ่าน 4802 ครั้ง)
eng♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน62

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 12:54:38 PM »

เป็นรุ่น 1499 เครื่องสีขาว มี AV หน้าหลัง ใช้TR สวิทชิ่งเบอร์ D5287 IC เบอร์ LA76810A คอลโทรลเบอร์ LC863528B มีอาการภาพยืดบนล่างมากพอสมควร ไม่มี VR ปรับ ทั้งเครื่องมี VR ปรับไฟB+ แค่ตัวเดียว วัดไฟเวอร์ได้ 24-25 V ไฟB+ 110-115 V ไม่ทราบว่ารุ่นนี้ต้องเข้าโหมดปรับหรือเปล่าครับ แล้ววิธีทำมันทำยังงัยครับ ขอรบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ ป.ล.อาการยังไม่หมดแค่นี้นะครับ ยังมีอาการสีไม่เป็นธรรมชาติกับอาการลดเสียงไม่ได้ แต่แถบแสดง VL บวก-ลบ หน้าจอกลับคอลโทรลได้ปกติ แต่สองอาการหลังเอาไว้ก่อนก็ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

eng♥
member
*

คะแนน62

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2007, 02:11:31 AM »

ถ้าไม่มีวิธีแก้จริงๆ เราจะดัดแปลงใส่ VR เข้าไปได้ไหมครับ ถ้าใส่ควรจะใส่ค่าเท่าไร และการต่อจะต้องต่อจากขาไหนไปที่จุดไหนครับ IC Ver เบอร์ LA 78040 มี 7 ขา อีกอย่างอาการนี้จะเกี่ยวกับ YOKE ไหมครับ ขอบคุณครับ

ptym07
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2007, 03:33:25 AM »

Sad  ลองเช็ค  C   แถวๆ  Ver.  ดูก่อนครับ

>>>>>  ยิ้มลงทุนน้อย  กำไรมหาศาล <<<<<
lungkeng
member
*

คะแนน3

เมืองคนดี

lungkeang@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2007, 08:38:43 AM »

ลองลดหรือเพิ่ม ค่า R ที่ลงกราวน์ทาง โย๊ค vert  ดูครับ จะมีค่าน้อยๆครับ (จำมาจากอาจารย์ท่านหนึ่งครับ) ต้องลองลดหรือเพิ่มทีละนิดนะครับ ผมทำมาแล้วได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ และขอยก
  ความดีอันนี้ให้กับอาจารย์ ที่แนะนำผมมาครับ ขอให้ทำสำเร็จนะครับ 
                                                                                                                Cool Cool
eng♥
member
*

คะแนน62

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 11:19:29 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำของเพื่อนๆพี่ๆ ทำได้แล้วครับ เพื่อนๆมือใหม่อย่างผมจะลองเอาไปใช้ดูก็ได้นะครับ ผมเอา VR 10K ไปต่อกั้นที่เส้นทางสัญญาณ Ver Drive แล้วปรับลด ก็ใช้ได้ครับ ส่วนปัญหาเรื่องเสียงผมดูแล้ว จาก IC คอลโทรลมาที่ IC ขยายเสียง มี TR 1 ตัว ไม่เสีย R ไม่ขาด ไม่ยืดค่า เลยสงสัยว่า IC คอลโทรลคงไม่สั่งงาน และลูกค้าคงไม่สู้ราคา เพราะเดี๋ยวนี้ลูกค้าเกือบทุกคนมักจะพูดว่า"ถ้าซ่อมเกิน 500 ไม่ต้องซ่อม TV เดี๋ยวนี้ถูก ซื้อใหม่ดีกว่า"ผมเลยใช้วิธีลูกทุ่งแบบเดิม คือเอา VR 10 Kมาต่อคร่อมเส้นทางสัญญาณ INPUT ใช้ได้ครับ แต่ลูกค้าต้องใช้มือหมุนปรับเสียงเอา ถ้าไม่พอใจก็ต้องคุยราคากันใหม่ ปัญหาเรื่องสีเกิดจากเวลาจูนน์แล้วหยุดไม่ตรงช่องครับ เลยใช้วิธีจูนละเอียดเอาครับ

eng♥
member
*

คะแนน62

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 11:24:39 AM »

แก้ไขครับ ไม่ใช่ 10 K ครับ เป็น VR 100 K ครับ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 11:56:14 AM »

Lips Sealed

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
eng♥
member
*

คะแนน62

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2007, 01:13:44 AM »

ไม่ได้เข้ามานานเลยไม่ได้ตอบขอบคุณอาจารย์(คอมเจ๊ง) ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ที่อาจารย์บอกมา แต่เครื่องมันส่งไปนานแล้วครับ คงต้องเก็บความรู้ไว้ใช้กับเครื่องต่อไป ความจริงผมก็ว่าจะใช้วิธีนี้แหละครับตามที่พี่ lungkengแนะนำมา แต่ไม่แน่ใจว่ามันเป็น R ตัวไหน เลยไม่กล้า กลัวมันจะช๊อตกันไปใหญ่ เพราะเครื่องเขามามันพอมีภาพอยู่ครับ ขอบคุณครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์