ใครก็ได้ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ พริ้นเตอร์ เข็มไม่หักแต่ขาดตรงหัวนิดๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 02:39:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครก็ได้ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ พริ้นเตอร์ เข็มไม่หักแต่ขาดตรงหัวนิดๆ  (อ่าน 8555 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 05:40:35 PM »

เป็นพริ้นเตอร์ ดอทเมทริกครับ Fujitsu dl3800 พอดี มีสองเครื่องครับ เพิ่งซ่อมหัวพิมพ์มา มีประมาณ 5 หัวครับ แล้วมีพริ้นเตอร์อยู่ สองตัว dl3800 เหมือนกัน ตัวนึงพริ้นเทสออกมา ตัวหนังสือจะขาดตรงหัวข้างบน นิดๆ แต่ถ้าเป็นตัวเลขจะเห็นได้ชัดครับ ขาดหัว แล้วอีกพริ้นเตอร์ตัวหนึ่ง เอาหัวตัวที่ขาดข้างบนมาเทส ตัวหนังสือจะขาดด้านล่าง ครับ งง มากครับใครก้อได้ช่วยวิเคราะห์ทีครับ หัวพิมพ์ทั้ง 5 หัว ก้อไม่หักครับ พริ้นผ่านวินโดว์ก็เป็นครับ ตอนแรกคิดว่าเป็นที่เมนบร์อด ยังไงก็ช่วยวิเคราะห์ด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 10:27:21 PM »

ใช้ ตัวทดสอบแต่ละเข็ม หรือยังครับว่าออกมาครบใหม

ถ้าเข็มไม่หัก ก็จะมีสาเหตุจาก 3 ส่วนที่เหลือ คือ coil ในหัวพิมพ์ , cable head , mainboard ครับ

ที่สำคัญต้องทดสอบเข็มก่อนว่าออกมาทุกเข็ม ใช้ไฟล์ที่แนบมาให้ได้เลยครับ

โชคดีครับ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 09:25:38 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ จะลองเซ็คตามที่บอกดูก่อนครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 04:36:50 PM »

ใช้ test บน windows xp ได้หรือเปล่าครับ โปรแกรมนี้ ใช้ รันบน dos อย่างเดียวหรือครับ โปรแกรม test หัวเข็ม
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 05:49:42 PM »

ใช้ test บน windows xp ได้หรือเปล่าครับ โปรแกรมนี้ ใช้ รันบน dos อย่างเดียวหรือครับ โปรแกรม test หัวเข็ม

ได้ครับ สร้างช้อตคัทวางไว้บน เดสท์ท็อป ก็ได้

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 09:08:10 AM »

ตอนนี้ผมเปลี่ยนเมนบร์อดไปครับ อาการที่ว่ามันขาดตรงหัวตัวหนังสือนิดๆ แต่ช่วงที่เรา Self test
ผมงง ทำมัยมันขาดเฉพาะตัวภาษาอักกฤษ แต่ตัวภาษาไทย ไม่ขาดครับ แต่เวลาไปเทสกลับ ในวินโดว์ ก้อขาดกลางอีก งงครับ ก้อเพิ่งหัดซ่อมพริ้นเตอร์น่ะครับไม่ค่อยเก่งลึกๆครับ ยังไงก้อขอบคุณน่ะครับที่ให้คำแนะนำ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 09:36:08 AM »

ใช้ไดร์เวอร์ตรงรุ่นมั้ยครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 06:20:57 PM »

ก้อตรงน่ะครับไปโหลดมาในเวบ มันเป็น for xp mono นี่แหละครับ แต่เวลาสั่งพริ้นเทสออกมา ทำมัย โลโก้วินโดว์มันไปอยู่คนละที่ เป็นเฉพาะ โลโก้ครับ แต่ตัวหนังสือก้อปกติครับ พอจะให้คำแนะนำได้หรือเปล่าครับ หรือว่าไดร์เวอร์มันไม่ตรง จิงๆ คงไม่ใช่ตัวเต็มแน่ๆครับ
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 10:09:03 PM »

อ้างถึง
ผมงง ทำมัยมันขาดเฉพาะตัวภาษาอักกฤษ แต่ตัวภาษาไทย ไม่ขาดครับ

นั่นเพราะว่า เวลา self test เวลาพิมพในแต่ละบรรทัด เข็มพิมพ์จะยิงออกมาให้ได้รูปร่างของ อักษร ทีนี้ที่ภาษาไทยไม่ขาด ก็เพราะว่า ไม่ได้ใช้เข็มที่ 1 และ 24

ส่วนภาษาอังกฤษ ต้องใช้ทุกเข็ม มันก็เลยเห็นว่ามันขาด

ที่โลโก้วินโดวส์ มันไปคนละทิศนั้น ลองปรับ ที่ไบออส ของ คอม ตรงหัวข้อ lpt ให้เป็น normal ไม่ใช่ ecp หรืออื่นๆ เพราะ พริ้นเตอร์ยังไม่รองรับมั้งครับ

ลองดู ว่าแต่ว่า ทดสอบแต่ละเข็มดูหรือยัง เพราะการซ่อม เครื่องพิมพ์แบบ เข็มพิมพ์ จำเป็นต้องใช้ครับ ไม่ได้เดาเอาจากาการดูตัวอักษรที่พิมพ์ออกมา เพราะเราไม่ทราบว่า มันใช้เข็มใหนยิงออกมาเป็นตัวอักษรบ้าง  Shocked

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 10:09:08 AM »

ขอบคุณมากครับ ที่ให้คำแนะนำ ส่วนโปรแกรมเทสหัวพิมพ์ ก้อใช้อยู่น่ะครับ ก้อออกทุกเข็ม แต่ตอนแรก  แต่พอเทส3-4 ครั้ง ก้อ บางเข็มก้อไม่ออก ก้อเลยงง แต่ตอนแรกออกครับก้อน่าจะโอเคแล้วน่ะครับ ขอบคุณมากครับ คุณ IT
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 10:27:07 AM »

ผมเคยเจอสายแพและคอนเนคเตอร์ของหัวมีปัญหา
บางครั้งก็ออกครบบางทีก็ออกไม่ครบลองเชคดูก็ดีนะ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 08:53:38 PM »

ผมเคยเจอสายแพและคอนเนคเตอร์ของหัวมีปัญหา
บางครั้งก็ออกครบบางทีก็ออกไม่ครบลองเชคดูก็ดีนะ

ถะะะะถูกต้อง น่ะคร้าาาบบบ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์