U.S.Robotics External modem ไม่ทำงาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 04:36:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: U.S.Robotics External modem ไม่ทำงาน  (อ่าน 8011 ครั้ง)
SCLamps
member
*

คะแนน27

ทางที่โล่งเตียนคือทางไปนรก ทางที่รกๆกลับวกไปสวรรค์

« เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 07:37:09 PM »

อาจเป็นเพราะผมตั้งค่าไม่ถูก
เมื่อวานยังใช้ได้อยู่วันนี้ถอด คอมพ์ไปเป่าผุ่นประกอบเข้าเหมือนเดิม
เข้าไม่ได้เลยครับ ขึ้นข้อความแบบนี้ครับ

เปรมปรีดิ์อิเล็คทริค  สุพรรณบุรี

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 07:47:55 PM »

ให้ลองถอดออกใหม่แล้วใส่เข้าที่เดิมอีกครั้งครับ ขยับ ๆ ตรงขั้วต่อของโมเด็มด้วยครับ
แล้วดูว่าปลั๊กไฟเสียบแน่นดีหรือเปล่า
ถ้ายังไม่หาย ให้เข้าที่ Control panel เลือกหัวข้อ Ad new hardware ครับ
ยี่ห้อนี้ทน อึด ไม่พังง่าย ๆ ครับ

หรือถ้าคอม มี Serial Port 2 Port ให้ลองเปลี่ยน Port ดูก่อนครับ
 Tongue

อ้อ..อย่าลืมดูที่ปลาสายโทรศัพท์ที่จะเข้าโมเด็มด้วยนะครับว่ามีสัญญาณโทรศัพท์หรือเปล่าครับ
กันตายน้ำตื้น
SCLamps
member
*

คะแนน27

ทางที่โล่งเตียนคือทางไปนรก ทางที่รกๆกลับวกไปสวรรค์

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 08:19:14 PM »

ที่ปลายสายผมเอาเครื่องโทรศัพท์มาเสียบโทรได้ครับ
ช่วยสอนดารตั้งค่า modem ให้ด้วยครับ ผมไม่เก่งภาษาเข้าไปเซทมั่วๆ
คงมีอะไรผิดนะครับ ขอคำแนะนำอย่าง แบบว่าคนเพิ่ง เรียนคอมนะครับ Cheesy

เปรมปรีดิ์อิเล็คทริค  สุพรรณบุรี
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 10:23:29 PM »

ERROR 630

1. อาจเกิดจาก Modem ถูกใช้งานจากโปรแกรมอื่นอยู่เช่นโปรแกรมรับส่ง FAX
ตรวจสอบและยกเลิกโปรแกรมที่ใช้งาน MODEM อยู่ ทำการเชื่อมต่อ Internet อีกครั้งถ้ายังไม่ได้ให้ Restart และยกเลิกโปรแกรมเหล่านั้น และเชื่อมต่อ Internet อีกครั้ง

2. อาจเกิดจากสัญญาณขัดข้องที่ Modem กับ Computer หรือสัญญาณ Modem ค้าง
ปิด Modem และ Restart เครื่องคอมพิวเตอร์แล้วเชื่อมต่อ Internet อีกครั้ง

3. กรณีเป็น External Modem อาจจะเกิดจาก Modem ไม่ได้เปิดหรือต่อสายไม่ครบ
ตรวจสอบดูว่าได้ เปิด power modem หรือยังเสียบปลั๊ก และสายครบหรือไม่ หรือตรวจสอบว่า การต่อสายหลุด หรือ ขาดภายใน หรือไม่

4. ตรวจสอบ driver ของ modem ว่าได้ลงครบสมบูรณ์หรือไม่

4.1 คลิกที่ Start -> Settings -> Control Panel -> ดับเบิ้ลคลิกที่ Modems

4.2 ปรากฏหน้าต่าง Modems Properties ในกรอบสี่เหลี่ยม สีขาวจะมีชื่อ Modem ที่ท่านใช้งาน ให้เลือกที่แถบ Diagnostics แล้วเลือก Modem ที่ใช้งานอยู่โดยคลิกที่Com Port นั้น จากนั้น คลิกที่ More Info…

4.3 รอสักครู่ ถ้า Modem สามารถใช้งานได ้จะปรากฏหน้าต่าง More Info ที่แสดงข้อมูล Command & Response ในขั้นตอนนี้ ไม่ต้องสนใจความหมาย ของแต่ล่ะค่า ขอให้มีข้อมูล ก็น่าจะเชื่อได้แล้วว่า Modem ทำงานได้

4.4  แต่ถ้าไม่ได้ข้อมูลดังกล่าวอาจจะมีปัญหาที่ Modem ให้ตรวจสอบการติดตั้ง Modem ใหม่
(ก่อนทำการแก้ไขควร Restart เครื่องก่อนแล้วทำตามข้อ 1 อีกครั้ง เพราะปัญหาอาจเกิดจาก สถานะการทำงานของ Modems ค้างเท่านั้น)

5. อาจจะมีปัญหาจาก Network Configuration
ให้ Remove Dial-Up Adapter ใน Network ออก แล้ว Add Dial-up Adapter ใหม่แล้ว Connect อีกครั้ง
(*หมายเหตุ การ Remove Dial-Up Adapter ต้องมีแผ่นหรือไฟล์ Window setup ด้วย)

6. อาจจะเกิดจาก Modem เสียควรตรวจสอบให้แน่ใจ

7. แก้ไขทุกขั้นตอนยังคงมีปัญหาแบบเดิม กรุณา ติดต่อ ISP ผู้ให้บริการ

การติดตั้งโมเด็ม Windows XP

1. กดปุ่ม Start เลือกControl Panel จากนั้น ดับเบิ้ลคลิกที่ Printer and Other Hardware

2. ดับเบิ้ลคลิกที่ Phone and Modem Options

3. เลือกหน้าต่าง Modem ทางด้านบน

4. กดปุ่ม Add 

5. แม้ว่าด้วยความสามารถของ Windows XP สามารถทำการติดตั้งโมเด็มได้ด้วยตัวเอง แต่ในบางกรณีอาจได้ค่าที่ไม่ถูกต้อง หากเป็นเช่นนั้นควรเลือกที่หัวข้อ Don't detect my modem; I will select it from a list จากนั้นกดปุ่ม Next

6. หน้าต่างต่อมา เลือกบริษัทผู้ผลิตโมเด็มจากรายการทางด้านซ้าย และเลือกรุ่นของโมเด็มจากรายการทางด้านขวา หากไม่พบรายการของโมเด็มที่คุณต้องการ หรือมีแผ่นสำหรับติดตั้งโมเด็ม ซึ่งมาพร้อมกับโมเด็ม กดปุ่ม Have Disk จากนั้นกดปุ่ม Next

7. ใส่แผ่นติดตั้งเข้าสู่คอมพิวเตอร์ และเลือกตำแหน่งสำหรับแผ่นติดตั้ง หากแผ่นติดตั้งเป็น floppy disk เลือก A:\ หากแผ่นติดตั้งเป็น CD-ROM ต้องเลือกตำแหน่งสำหรับ CD-ROM ให้ถูกต้อง ซึ่งอาจเป็น D:\ หรือตำแหน่ง อื่นในเครื่องคอมพิวเตอร์

8. กดปุ่ม OK จากนั้นเลือกตำแหน่งสำหรับไฟล์ที่ใช้ติดตั้งค่าดมเด็ม ไฟล์ติดตั้ง จะกำหนดค่าของอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์ เช่น โมเด็ม หรือปริ้นเตอร์ ไฟล์สำหรับติดตั้งโมเด็มจะมี นามสกุลเป็น .inf ซึ่งอาจอยู่ในแฟ้มย่อยในแผ่นติดตั้ง หากพบปัญหาในการค้นหาตำแหน่งของไฟล์ติดตั้ง กรุณาตรวจสอบ กับคู่มือที่มาพร้อมกับโมเด็ม 

9. เลือกไฟล์ติดตั้งที่ต้องการ จากนั้นกดปุ่ม Next 

10. เลือก port สำหรับต่อดมเด็ม แล้วกดปุ่ม Next หากพบปัญหาในการเลือก port สามารถตรวจดูด้านหลังคอมพิวเตอร์ ซึ่งจะแสดงหมายเลขของแต่ละ port หรือหากยังไม่ทราบสามารถอ่านได้จากคู่มือของเครื่องคอมพิวเตอร์เพิ่มเติม

11. เสร็จสิ้นการติดตั้งโมเด็มกดปุ่ม Finish จะกลับสู่หน้า Modem And Phone Options

12.  กดปุ่ม OK เพื่อปิดหน้าต่าง Phone and Modem Options

การสร้าง Dial-Up Connection
สำหรับ Windows XP แบบใหม่:

1. กดปุ่ม Start เลือก Control Panel จากนั้นดับเบิ้ลคลิก Network and Internet Connection

2. ดับเบิ้ลคลิก Network Connections

3. ดับเบิ้ลคลิก Create a new connection จากรายการทางด้านซ้าย

สำหรับ Windows XP แบบ Classic :

1. กดปุ่ม Start จากนั้นเลือก Control Panel
2. ดับเบิ้ลคลิก Network Connections

3. ดับเบิ้ลคลิก Create a new connection จากรายการด้านซ้าย
4. จะแสดงหน้าต่าง Welcome to the Network Connection Wizard กดปุ่ม Next

5. เลือกรายการ Connect to The Internet จากนั้นกดปุ่ม Next

6. เลือกหัวข้อ Set Up My Connection Manually จากนั้นกดปุ่ม Next

7. เลือกหัวข้อ Connect Using A Dial-Up Modem จากนั้นกดปุ่ม Next

8. หากขึ้นหน้าจอ Select a Device ให้เลือก ตัวบน

9. พิมพ์ชื่อที่ต้องการตั้งสำหรับการเชื่อมต่อ เช่น KKH จากนั้นกดปุ่ม Next

10. ในช่อง Phone Number to Dial พิมพ์ หมายเลขโทรศัพท์ที่จะเชื่อมต่อเข้าเน็ต (ดูจากผู้ให้บริการเน็ตรายนั้น ๆ)

11. สำหรับ On Internet Account Information

* พิมพ์รหัสผ่าน ในช่อง Password และ Confirm password
    * นำเครื่องหมายถูกหน้าหัวข้อ Use the account name and password when anyone 
       connects to the Internet from this computer ออก
    * นำเครื่องหมายถูกหน้าหัวข้อ Make this the default Internet Connection ออก
    * นำเครื่องหมายถูกหน้าหัวข้อ Turn on Internet Connection Firewall for this
       connection จากนั้นกดปุ่ม Next

12. เสร็จสิ้นการสร้าง Internet Connection กดปุ่ม Finish จากนั้นจะพบไอคอนสำหรับเชื่อมต่อ

13. สำหรับการติดตั้งค่าเพิ่มเติม เปิด Connection Icon กดปุ่ม Properties
14. จะเห็นข้อมูลที่ได้ติดตั้งค่าไว้ในเบื้องต้น แสดงรายการโมเด็มที่ใช้งาน (หากมีโมเด็มมากกว่าหนึ่งเครื่อง จะแสดง รายการทั้งหมด) กดปุ่ม Configure

15. ตั้งค่า Maximum speed (bps) เป็น 57600 จากนั้นกดปุ่ม OK

16. เลือกหน้าต่าง Networking ในหัวข้อแรกตั้งค่า PPP: Windows 95/98/NT4/2000, Internet สำหรับส่วนที่สองสำหรับเลือก protocol สำหรับใช้งาน เลือกหัวข้อ Internet Protocol (TCP/IP) กดปุ่ม OK จะกลับสู่ไอคอนสำหรับเชื่อมต่อ

การเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต

1. กดปุ่ม Start เลือก Control Panel
2. ดับเบิ้ลคลิก Network and Internet Connection จากนั้นดับเบิ้ลคลิก Network
Connections
3. ดับเบิ้ลคลิกไอคอนสำหรับเชื่อมต่อที่ตั้งไว้
4. กดปุ่ม Dial
          * User name: กรอก username
          * Password: รหัสผ่าน
5. กดปุ่ม Dial

6. หลังจากการเฃื่อมต่อสมบูรณ์ จะแสดงสถานะการเชื่อมและ และเวลาที่เชื่อมต่อ จากนั้นสามารถใช้อินเทอร์เน็ตได้ตามปกติ

ลองทำดูนะครับ  Tongue  Smiley

เครดิต : กรมปศุสัตว์
             โรงพยาบาลศูนย์ขอนแก่น
SCLamps
member
*

คะแนน27

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 04:30:06 PM »

ขอบคุณในน้ำใจอันสูงส่ง มากเลยครับ
 Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
ตอนนี้ใช้โมเดม ข้างในเครื่อง อืดมากและหลุดบ่อย ด้วนครับ
อย่ากใช้ Hi Speed กับเขาบ้านก็อยู่ไกลความเจริญ มากเกินไป
ผมจะลองทำดูถ้ามีปัญหาจะถามมาอีกครับ  Smiley

SCLamps
member
*

คะแนน27

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 07:54:07 PM »

ผมใช้ Window ME ครับ
ความคืบหน้าเป็นแบบนี้ครับ
หาชื้อโมเด็ม US Robotics ไม่พบครับอาจเกิดจากผมไปกดปุ่ม Remove เข้าสะแล้ว

SCLamps
member
*

คะแนน27

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 08:00:16 PM »

ทำไงดีครับผมไม่มี ไดร์เวอร์เสียด้วยครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ

SCLamps
member
*

คะแนน27

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 09:20:56 PM »

ทำไงต่อไปดีครับ.......Huh???

member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 10:02:33 PM »

เดี๋ยวผมอัปไดร้เวอร์ให้ครับ ไม่ได้เอาแผ่นมาด้วยแผ่นอยู่ที่ทำงาน รอหน่อยได้ไหมครับ  Tongue
SCLamps
member
*

คะแนน27

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 04:45:56 PM »

อาค่อยยังชั่ว
รอได้ครับ  Cheesy

SCLamps
member
*

คะแนน27

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 04:47:33 PM »

ด้านหน้าครับ

member
*

คะแนน673

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 06:36:53 PM »

เมื่อก่อนผมก็ใช้รุ่นนี้ครับ ทนมาก ไม่เคยมีปัญหาเลย แต่ผมไม่เคยใช้กับ WinMe ใช้กับ XP มันจะลงไดร์เวอร์ให้เลยอัตโนมัติ  Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์