ขอวิธีเชื่อมท่อทองแดงกับทองเหลือง(Sight Glass)ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 03:26:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีเชื่อมท่อทองแดงกับทองเหลือง(Sight Glass)ครับ  (อ่าน 17394 ครั้ง)
kamon
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 03:19:09 PM »

ขอวีธีการ+อุปกรณ์หน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 05:30:36 PM »

ลวดเชื่อมทองแดง ลวดเชื่อมเงิน (Copper Brazing / Silver Brazing) Harris และ Seleno นำเข้าจากต่างประเทศ ไหลอุดรอยต่อได้อย่างรวดเร็วและทนทาน มาตรฐาน AWS (American Welding Society) A5.8 ใช้อุณหภูมิที่ต่ำกว่าลวดเชื่อมทั่วไป

ลวดเชื่อมทองแดง ลวดเชื่อมเงิน สามารถแบ่งเกรดได้ดังต่อไปนี้

ชนิด 0% - ไม่มีส่วนผสมของเงิน (BCup-2) เหมาะกับงานเชื่อม ทองแดง ราคาประหยัด และสถานที่เชื่อมสามารถใช้อุณหภูมิสูงได้
ชนิด 2% - มีส่วนผสมของเงิน 2% (BCup-6) เหมาะกับงานเชื่อม เช่นเดียวกับ 0% และเชื่อม ทองเหลืองได้
ชนิด 5% - มีส่วนผสมของเงิน 5% (BCup-3) เหมาะกับงานเชื่อม เช่นเดียวกับ 2% แต่จุดเชื่อมมีความหยืดหยุ่นสูงกว่า 0% และ 2%
ชนิด 15% - มีส่วนผสมของเงิน 15% (BCup-5) เหมาะกับงานเชื่อม เช่นเดียวกับ 5% และกรณีหน้าสัมผัสไม่เรียบ และช่วยรักษาอุณหภูมิ ไม่ให้สูญเสียในรอยต่อ เช่น งาน Refrigeration หรือ mobile air cooling
ชนิด 35% - มีส่วนผสมของเงิน 35% (BAg-35) เหมาะกับงานเชื่อม เช่นเดียวกับ 15% และกรณีโลหะพื้นฐานต่างสกุล (อาทิ เหล็ก กับ ทองแดง)
ชนิด 45% - มีส่วนผสมของเงิน 45% (BAg-5) เหมาะกับงานเชื่อม เช่นเดียวกับ 35% และกรณีโลหะผสมต่างสกุล (อาทิ สเตนเลส สตีล กับ ทองแดง หรือ ทองเหลือง)
ชนิด 56% - มีส่วนผสมของเงิน 56% (BAg-7) เหมาะกับงานเชื่อมทุกชนิดที่ต้องการคุณภาพสูงสุด นิยมในอุตสาหกรรมผลิตอาหาร
อุปกรณ์ อ็อกซิเจน+แก้ส ลวดเชื่อมเงิน กระดาษทราย ฟลั้กไซด์สำหรับเชื่อมทองแดง+ทองเหลือง

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
patiwat_engi
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 04:28:34 PM »

อุปกรณ์ก็ตามที่ท่านเฉียบว่าครับ ส่วนวิธีเชื่อมก็เหมือนเชื่อมทอแดง+ทองแดงครับ เพียงแต่เตรียมผิวงานให้สะอาด และการให้ความร้อนอย่ามากเกินไปครับเดี๋ยวทองเหลืองจะละลายก่อนครับ ส่วนลวดเชื่อมยิ่ง% สูงยิ่งดีครับ ติดง่าย ไม่เป็นตามดครับ แต่มีราคาแพงครับ ลองดูนะครับไม่ยากแล้วก็ไม่ง่ายครับ
upx
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 09:36:29 PM »

หลังเชื่อมอย่ารีบไปขยับไปเคาะไปยุ่งกับมันนะครับ ทองเหลืองผมรู้สึกว่าจะอมความร้อนมากกว่าทองแดงเยอะเลยหรือว่ามันหนากว่าทองแดงก็ไม่รู้ ทองแดงแค่หลังยกไฟขึ้นแว๊วเดียวก็แข็งแล้ว  เยี่ยมมาก
kamon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 08:46:26 AM »

ขอบพระคุณมากครับ เคยเชื่อมทองแดง+ทองแดง ช่างจำเป็นครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์