เปิดคอมฯ ไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 22, 2024, 10:27:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดคอมฯ ไม่ได้  (อ่าน 7932 ครั้ง)
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 05:21:46 PM »

อาการเปิดเครื่องขึ้นมาขึ้นข้อความปกติ  แต่จะบูสเข้าเครื่องจะมีข้อความ ประมาณ 3 บรรทัด (จำไม่ได้  แต่มีคำว่า Save mode อยู่ด้วย)  และบรรทัดล่างจะมีตัวเลข นับถอยหลัง  ...........มาถึง 0  ก็เริ่มรีสตาร์ทใหม่    เป็นอย่างงี้ทุกครั้งครับ   จะแก้ไขอย่างไร  ข้อมุลก็อยู่ใน Drive  C:    มีวิธีไหนจะเปิดเครื่องได้ครับ   Cheesy

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 05:47:08 PM »

ลองเลือกหัวข้อ Last know good ดูก่อนครับ ถ้าได้ก็ Happy ครับ ถ้ายังไม่ได้ ให้ลองเข้า Safe mode (หัวข้อบนสุดครับ) หากยังเป็นอยู่ ให้ลองเช็คฮาร์ดแวร์เบื้องต้นครับ หลัก ๆ ก็จะมี แรม กับฮาร์ดดิสก์ครับผม

หรือจะลองทำ Windows Repair ก็ได้ แต่ถ้าเป้นที่ฮาร์ดแวร์ ทำ Repair อย่างไรก็ไม่หายครับ  Smiley
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 06:03:53 AM »

Cheesy   ตอนสาย ๆ  ผมจะไปที่ทำงาน ลองดูอีกครั้ง   และตอนเย็นจะมารายงานให้ทราบครับ ว่าได้หรือไม่ได้ครับ..........  ขอถามนิดครับ   เครื่องนี้ผมจะลง  WXP  ใหม่   แต่มันมีปัญหาด้านแผ่น Driver Audio ( Sound Card)  ที่มาคู่กับตัวคอมฯ เอง ไม่มี จะหา Driver ได้ที่ไหน  ถ้าจะให้ดูที่ Mainboard  ว่าเป็นรุ่นของยี่ห้อใด  เขาดูตรงไหนครับ    Cheesy
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 06:28:27 AM »

Cheesy   ตอนสาย ๆ  ผมจะไปที่ทำงาน ลองดูอีกครั้ง   และตอนเย็นจะมารายงานให้ทราบครับ ว่าได้หรือไม่ได้ครับ..........  ขอถามนิดครับ   เครื่องนี้ผมจะลง  WXP  ใหม่   แต่มันมีปัญหาด้านแผ่น Driver Audio ( Sound Card)  ที่มาคู่กับตัวคอมฯ เอง ไม่มี จะหา Driver ได้ที่ไหน  ถ้าจะให้ดูที่ Mainboard  ว่าเป็นรุ่นของยี่ห้อใด  เขาดูตรงไหนครับ    Cheesy
ดูตรงนี้ครับ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=2606.0
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:20:00 PM »

Cheesy   ท่าน  winai4u-LSV team   ผมยังไม่ได้ไปดูเลยครับ   ต้องวันจันทร์แล้วละครับ .... เพราะผมหนีงานกลับมาบ้านครับ 
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 07:52:17 AM »

สวัสดีครับ .... นานเลยครับ
            ตกลงผมยังเปิดไม่ได้ครับ  ลองทำตามที่ท่านบอกครับ  หน้าจอจะขึ้นอย่างนี้ครับ

Safe Mode

Safe Mode with Networking

Safe Mode Command Prompt

Last know good Canfiguration ( Your most recent setting that worked)

Start windows normally

Use the up and down arrow keys to move the highlight to you choice

ผมเลือกตามหัวข้อแล้ว  ไม่สามารถเข้าไปได้ครับ ............มีวิธีไหนบ้างครับ   จะลงใหม่ ก็ไม่มีแผ่น  Driver ซาวด์การ์ด   Cheesy   
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 08:08:30 AM »

ขอต่ออีกนิดครับ  มีข้อความ

MX36LE-U  R1.09    Apr 18.2002  Aopen Inc.

Verifying  DMI  Pool  Data ................... .....
Boot from ATAPI  CD-ROM  :   Bootable  CD does not  exist ................... .
Boot from ATAPI  CD-ROM  :   Bootable  CD does not  exist ................... .

คืออะไรครับ       ฉงน        Cheesy

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 09:01:36 AM »

งง วันนี้ของผมก็เจอ หน้าจอสีฟ้า เปิดกี่รอบก็เป็นอีก นึกขึ้นได้เคยเจอมาแล้ว มีแรมอยู่ 3 ตัว เอาออก ให้เหลือตัวเดียว ใช้ได้เลยครับ แล้วก็มาตอบคำถามของพี่ได้นี่แหละ  เยี่ยมมาก
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 12:01:44 PM »

ตกลงผมยังเปิดไม่ได้ครับ  ลองทำตามที่ท่านบอกครับ  หน้าจอจะขึ้นอย่างนี้ครับ

Safe Mode

Last know good Canfiguration ( Your most recent setting that worked)

Use the up and down arrow keys to move the highlight to you choice

ผมเลือกตามหัวข้อแล้ว  ไม่สามารถเข้าไปได้ครับ ............มีวิธีไหนบ้างครับ   จะลงใหม่ ก็ไม่มีแผ่น  Driver ซาวด์การ์ด   Cheesy   
ในเครื่องท่านมีฮาร์ดดิสกี่ตัวครับ ถ้ามีตัวเดียวให้เข้าไบออสแล้วเซ็ตให้ฮาร์ดดิสเป็น First Boot ดูครับ แต่ถ้ามีสองตัวให้ท่านเลือกลูกที่ลงวินโดวส์เป็น First Boot ดูครับ ถ้ายังไม่ได้ก็ลงวินโดวส์ใหม่ดูครับ ส่วนไดรเวอร์ซาวด์ หาโหลดได้ในเว็บของบริษัทโดยตรงเลยครับ  เยี่ยมมาก
member
*

คะแนน673

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 03:18:09 PM »

ขอต่ออีกนิดครับ  มีข้อความ

MX36LE-U  R1.09    Apr 18.2002  Aopen Inc.

Verifying  DMI  Pool  Data ................... .....

คืออะไรครับ       ฉงน        Cheesy

คือ Bios Post test ครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 03:20:15 PM »

Safe Mode

ลองทำ Repir ดูก่อนครับ ถ้าไม่หายให้หาแผ่นโปรแกรม Windows PE มาบูตที่ CD-ROM แล้วจัดการ Copy ข้อมูลจาก Drive C ไปเก็บไว้ไดร์อื่นแล้วจัดการฟอร์แมตไดร็ C แล้วลงวินโดว์ใหม่ครับ

หรือมีอีกวิธีหากไม่อยากฟอร์แมต ให้ค้นหาในกระทู้เก่าดูครับ วิธีการลงวินโดว์ใหม่แต่ข้อมูลและโปรแกรมยังอยู่เหมือนเดิม
member
*

คะแนน673

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 03:22:10 PM »

จะลงใหม่ ก็ไม่มีแผ่น  Driver ซาวด์การ์ด   Cheesy   
ดูยี่ห้อ/รุ่น ของเมนส์บอร์ดมาครับ ผมจะช่วยหาให้  Smiley
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 06:00:48 PM »

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกมากครับ  ที่ตอบคำถาม    ทำตามแล้วไม่ได้ผลครับ   มีฮาร์ดดิส  2  ตัวครับ    .....ผมดูในเมนบอร์ดแล้วครับ  มีแต่บอกเบอร์ของแรม   มันเป็นซาวด์ออนบอร์ดครับ
         น่าจะเป็นของบริษัท Aopen  Inc   ดูใดเวอร์แล้วมีหลายตัว  แต่ไม่รู้เขาใช้ตัวไหนครับ...........เดี่ยวจะโหลดทุกตัวเลยครับ  ตัวไหนลงแล้วมีเสียงก็ใช้ได้ครับ  .....  Cheesy     Cheesy       Cheesy         ขอบคุณ  ทุกท่าน ด้วยความจริงใจนะครับ    (ขอโทษที่เข้ามาดูช้าไปหน่อยครับ)
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 09:54:23 PM »

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกมากครับ  ที่ตอบคำถาม    ทำตามแล้วไม่ได้ผลครับ   มีฮาร์ดดิส  2  ตัวครับ    .....ผมดูในเมนบอร์ดแล้วครับ  มีแต่บอกเบอร์ของแรม   มันเป็นซาวด์ออนบอร์ดครับ
         น่าจะเป็นของบริษัท Aopen  Inc   ดูใดเวอร์แล้วมีหลายตัว  แต่ไม่รู้เขาใช้ตัวไหนครับ...........เดี่ยวจะโหลดทุกตัวเลยครับ  ตัวไหนลงแล้วมีเสียงก็ใช้ได้ครับ  .....  Cheesy     Cheesy       Cheesy         ขอบคุณ  ทุกท่าน ด้วยความจริงใจนะครับ    (ขอโทษที่เข้ามาดูช้าไปหน่อยครับ)
แล้วเมนบอร์ดยี่ห้อไหน รุ่นอะไรครับ  Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์