เสาทาวเวอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 06:45:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสาทาวเวอร์  (อ่าน 17004 ครั้ง)
UDOMYONT
member
*

คะแนน2

คนรักเครื่องเสียง

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 11:13:17 AM »

เสาทาวเวอร์ทำไมทาสีขาวส้ม ทำไมสีอืนก็สวยเหมือนกัน   เป็นเพราะอะไร งง  ผมทำเสาทาวเวอร์  ยังไม่ได้ทาสีเลย  สีทีทาจะเอาสีอะไร  จะเป็นสีน้ำ หรือสีน้ำมัน บอกเบอร์สีทั้งสองสีมาไห้ทราบด้วย   ขอขอบคุณคัรบ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 11:30:16 AM »

สี ขาว กับ สีแดง ครับ ไม่ใช่สีส้มนะครับ

แบบสีที่เห็นได้ชัดและเป็นสากลครับ  (สีอื่นเดียวคนบอดสีมองไม่เห็น)

ต้องเป็นสีน้ำมันอย่างดีด้วยนะครับ

hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 05:21:03 PM »

สี ส้มขาว น่าจะถูกแล้วนะครับ ไม่น่าจะเป็นสีแดง

มาตรฐานที่กำหนดใช้ในการออกแบบเสาอากาศและส่วนประกอบ มีดังนี้

1)   AISC (AMERICAN INSTITUTE OF STEEL CONSTRUCTION)
2)   TIA/EIA-222-F (TELECOMMUNICATIONS INDUSTRY ASSOCIATION/ELETRONIC     INDUSTRIES   SSCOCIATION 222)
3)   ACI (AMERICAN CONCRETE INSTITUTE)
4)   JIS (JAPANESE INDUSTRIAL STANDARD)
5)   EIT (ENGINERING INSTITUTE OF THAILAND)
6)   ASCE7 (AMERICAN SOCIETY OF CIVIL ENGINEERS)
7)   AS/NZS 1170.2 (AUSTRALLAN/NEW ZEALAND STANDARD)
Cool   ISO 4354 (INTERNATIONAL STANDARD “Wind Actions on Structures”)

2.11.14   การทาสีเสาอากาศ ผลิตภัณฑ์ เป็นสีชนิด ACRYLIC WATER BASED ENAMEL ที่ผลิตสำหรับงานทาสีเสาสูงโดย SHADE สีจะต้องได้มาตรฐานตามที่ FAA กำหนดไว้ สีที่ใช้สำหรับงานนี้มี 4 ประเภท คือ
1)   สีทาเสาอากาศ แสดงเนื้อสีเป็นตามข้อกำหนดการทาสีเสาสูงตามมาตรฐาน FAA โดยมี 2 สี คือ ขาวและสีส้ม
2)   สีทาเสาตอม่อและโคนเสาอากาศ  เป็นสี EPOXY ชนิด COLD TAR ซึ่งป้องกันการซึมของน้ำและคงทนต่อสารเคมี, กรด และด่าง
3)   สีพ่นส่วนผสมสังกะสี เป็นสี COLD GALVANIZING COMPOUND ชนิดพ่นสำหรับงานซ่อมผิวชุบสังกะสี
4)   รูปลักษณ์การทาสีเสาอากาศ สีสับหน้า (TOP COAT)จะต้องเป็นสีส้มสลับขาว จำนวน 7 แถบ โดยเริ่มจากโคนเสาอากาศเป็นสีส้มสลับขาวและสุดท้ายปลายเป็นสีส้ม ทั้งนี้ความสูงแต่ละแถบจะต้องเท่ากัน กล่าวคือความสูงของแต่ละแถบสีเท่ากับความสูงเสาอากาศนั้นหารด้วย 7 กรณีที่ตำแหน่งของแต่ละแถบสีใกล้เคียงกำตำแหน่ง BLOCK ของโครงสร้างเสาอากาศให้อนุโลมเป็นตำแหน่ง BLOCK นั้น ทั้งนี้ส่วนที่แตกต่างจะต้องไม่เกิน + 1.00 ม.รอยต่อของสีส้ม-ขาว จะต้องเรียบร้อยเป็นเส้นตรง และได้ระดับเดียวกันโดยรอบโครงสร้างเสาอากาศ
5)   วิธีการทาสีการทาสีเสาอากาศ  นี้ให้เป็นตามกฎของกรมการบินพาณิชย์โดยแบ่งช่วงของเสาอากาศโครงเหล็กออกเป็น 3 ช่วง ทาสีขาวสลับสีส้ม โดยให้ส่วนยอดสุดและส่วนล่างสุดของเสาอากาศโครงเหล็กเป็นสีส้ม
6)   สีทาเสาตอม่อคอนกรีตและเหล็กโครงสร้างบริเวณโคนเสาอากาศเพื่อเป็นการป้องกันคอนกรีตและเหล็กโครงสร้างเสาอากาศบริเวณโคนเสาอากาศให้คงต่อความชื้น, สภาวะกรดหรือด่างจากดิน จึงต้องทาสี EPOXY ชนิด Cold Tar บนโครงสร้างดังกล่าวสูงเหนือพื้นดาดฟ้า 50 ม. วิธีการทาให้ปฏิบัติตามกรรมวิธีของผู้ผลิต
7)   ไม่อนุญาตให้ทาสีในวันที่อากาศชื้นมากหรือมีฝนฟ้าคะนอง

ผิดถูกอย่างไรเชิญเพิ่มเติมครับ
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 05:49:47 PM »

“It is ridiculous to assume the FCC will require the entire tower to be painted with alternate stripes of white and orange.” Wheat declared. It “will doubtless be painted a neutral color consistent with the surroundings,” he assured the Supervisors.

As you can see, it’s white and orange to keep the FAA happy. Note the newish 125-foot-long, 10-ton auxiliary antenna mounted vertically

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 06:39:11 PM »

ถ้าเป็นเช่นนั้น บ.ผลิต TOWER ในไทยก็ทำผิดละสิ หรือว่าผมตาบอกสีหว่า  ผมเองก็ติดตั้งTOWERมาจำนวนมาก ผมมองทีไร ผมก็ว่าเห็นเป็นสีแดงนะ   

เพื่อนๆช่วยดูให้ดีๆทีว่าสีส้มหรือสีแดง   งง

hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 08:49:48 PM »

ตอนแรก ผมก็เข้าใจว่าทาวเวอร์เป็นสีขาว-แดง

แต่ พอได้อ่านบทความเกี่ยวกับทาวเวอร์ที่เกี่ยวความปลอดภัยกับเครื่องบิน ในหนังสือ CQ CQ CQ ของซีเอ็ด เขาก็บอกว่าสีที่ถูกต้องนั้นต้องเป็นสีส้ม ขาว แต่ก็ยังไม่เชื่อนะครับ จนได้มีโอกาศเข้าไปฝึกงานในหน่วยงานราชการแห่งหนึ่ง ที่มีเสาทาวเวอร์อยู่ทั่วประเทศ(เสานอกแท้ๆนำเข้ามาทุกอย่าง) ก็เห็นว่า เสาจริงๆแล้วนั้น มันเป็นสีส้ม ไม่ใช่สีแดง

แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าผมถูกต้องนะครับ
ผมเข้าใจเอาเองว่า สีส้มเป็นมาตราฐานฝรั่ง มันอาจจะเกี่ยวกะสภาพภูมิอากาศด้วย (หมอก+หิมะ) หรือ สีส้มอาจจะเห็นได้ไกลกว่าสีแดง แต่ในไทยสีแดงอาจจะเห็นได้ชัดกว่าสีส้ม ก็ได้นะครับ

พรุ่งนี้จะลองหาเอกสารมาเพิ่มเติม + เพท ทาวเวอร์ ของนอก + สีของทาวเวอร์ ที่นำเข้ามาทั้งชุด
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 08:54:50 PM »

ลืมอีกประเด็น

ถ้าทาวเวอร์ต้นไหน มั่นใจว่าจะไม่มีเครื่งบินบินผ่าน ก็สามารถทาสีก็ได้ ไม่ทาสีก็ได้ เขาไม่ได้ว่าอะไร

ที่เชียงใหม่ก็มีหลายต้นที่ไม่ได้ทาสีตามกฏ ของ FCC คือทาวเวอร์เซลไซด์โทรศัพท์ ที่แยกดอนจั่น กับที่เทศใกล้ๆเทศบาลเชียงใหม่

ทาวเวอร์ เสาส่งไฟฟ้าแรงสูง ก็ไม่ได้ทาสี แต่ถ้าใกล้กะสนามบิน ก็จะมีลูกบอล ขาวส้ม ติดอยู่ที่สายไฟ

ที่เคยเห็นทากันก็มี ขาวฟ้า ขาวเขียว ก็มีครับ
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 09:58:41 PM »

สีเทาเวอร์เสาส่งสถานีผมเป็นสีขาว-ส้มครับ

และที่เห็นมาแถวสะพานแดง  ดูใกล้ ๆ จะเป็นสีส้มครับ

ส่วนรูปที่แนบมาให้เป็นตัวอย่างของสถานีวิทยุสุโขทัย 

แต่เทาวเวอร์ที่ อ.พรเทพ และ ผมติดตั้งสำหรับรับสัญญาณโทรทัศน์ 

เห็นบ. ทาสีมาเป็น  ขาว-แดง ทุกต้นเลย 

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 09:58:59 AM »

เอามาฝากครับ
yaofoon ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน31

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 04:28:14 PM »

เศร้าจัง แล้วราคาเสาเทาเวอร์ เราจะหาข้อมูลจากไหนดีครับ ว่าเมตรละเท่าไหร่ประมาณนี้ครับ งง
UDOMYONT
member
*

คะแนน2

คนรักเครื่องเสียง

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 12:17:53 AM »

ขออภัยด้วยครับที่หายไปนาน เพราะพึ่งทำเสาเสร๊จหมดทุกท่อน ตอนนี้ทาสีและตั้งเสาเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ เอาเป็นว่าผมใช้ทั้งสีแดงและสีส้มผสมกันเลยครับสีที่ทาแล้วก็จะออกมาตามรูปเลยครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความรู้และคำแนะนำดีๆมากๆเลยนะครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 03:55:30 PM »

บอกเขาว่า รัสโอเลี่ยม ฟอร์ทาวเวอร์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์