.อยากให้คุณเทพ ลงบทความประสบการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ

.อยากให้คุณเทพ ลงบทความประสบการณ์งานติดตั้งเสาอากาศครับ

<< < (2/47) > >>

พรเทพ-LSV team♥:
อ้างจาก: เทพ ที่ ตุลาคม 25, 2005, 04:47:54 PM

อ้างจาก: Anurak ที่ กรกฎาคม 02, 2005, 12:55:27 PM

เรียนถามช่างพรเทพ ช่วยแนะนำแผงสายอากาศยี่ห้อเจ๋งๆด้วยครับ ประเภทที่นกบินมาเกาะแล้วไม่หัก :D

อันนี้ครับพี่
www.sakol.com/outdoor/index.htm

ITVไม่ชัดตอนที่ 11

อ้างจาก: เทพ ที่ ตุลาคม 27, 2005, 11:14:55 AM

ITV ไม่ชัดตอนที่ 11 ครับตอนนี้ก็ไม่ชัดเรื่องใหญ่ครับแค่ ITV ไม่ชัดเป็นเรื่องเด็กๆสำหรับทีมงานมืออาชีพอย่างเรา   แต่พอไปถึงบ้านลูกค้าเรื่องเล็กๆก็เริ่มใหญ่ขึ้นมาแล้วครับ เพราะว่าทางทีมงานก็ได้ดู และเช็คองค์ประกอบพื้นฐานทั้งหมดแล้ว ผลคือว่าพื้นฐานผ่านหมดทุกอย่าง คือทำถูกต้องแล้วทั้งหมด ครับ ในเมื่อทุกอย่างดีแต่ ITV ยังไม่ชัดแล้วจะทำอย่างไร แล้วจะบอกลูกค้าว่าอย่างไรดีครับจะกลับก็เสียชื่อจะทำก็ไม่รู้จะทำอะไรดี ได้แต่มองหน้ากันจองตากัน (เหมือนคนเป็นแฟนกัน อิอิ :razz; :razz;) ครับทุออย่างย่อมมีเหตุผล ของที่ว่าดีดีจริงหรือเปล่า ดูด้วยตาว่าดีดูด้วยตาว่าใช่แต่ความจริงจะดีจะใช่หรือเปล่า อันนี้ก็ต้องลองดูครับ ที่บอกว่าต้องลองดูคือผมก็ไม่รู้เช่นกันว่าแท้ทีจริงแล้วมันดีหรือมันเสียอยู่ครับ ดังนั้นถ้าอยากรู้ก็ต้องลองดู (เอามือลูบเบาๆไม่สู้ มือขยับ ลองคลำๆ อยากจะรู้ก็ต้องลองดู) “อันนี้นกแลเขาร้องครับ”ฮ่า  ....  :razz; :razz; :razz; ครับก็ลองวัดลองเช็ค อยู่นานผลก็ออกมาครับว่า สายนำสัญญาณเบอร์ RG6/U เสียครับ “โอ้....พระเจ้าจอจส์.... สายนำสัญญาณ RG6/U เสียๆได้ไงครับ สุดยอดเลย”
พอรู้ว่าสายนำสัญญาณเสียก็ทำการเปลี่ยนใหม่ก็จบครับ ช่างทุกคนก็ดีใจที่ปิดงานได้ ยิ้มกลับบ้านอย่างมีความสุขครับ
 ;D ;D ;D

อ้างจาก: somsak48 ที่ ตุลาคม 27, 2005, 11:23:49 AM

คลื่นuhfในเมืองไทยส่งทีวีได้กี่ช่องครับ และควรเลือกช่องไหนที่ส่งดีมีปัญหาน้อย :adore;

อ้างจาก: เทพ ที่ ตุลาคม 27, 2005, 11:53:06 AM

คำถามคุณกว้างไปครับ UHF มีตั้งแต่21-69 ครับคุณจะไปทำอะไรหรือครับ คุณต้องมีข้อมูลมากกว่านี้ครับ คุณต้องรู้จักความถี่ก่อนครับ ถ้าคุณรู้จักเรื่องความถี่แล้วคุณก็รู้เองละครับว่าต้องส่งช่องใดครับ เช่น กทม. ช่องที่คุณส่งไม่ได้มี 28,29,30,31,32,33,44,45,46,47,48,48,50,51,52,53,54,55,56,57,57,59,60เป็นต้นครับ ::)

อ้างจาก: laoon ที่ พฤศจิกายน 28, 2005, 10:41:53 PM

ได้อ่านบทความของช่างพรเทพแล้วได้ความรู้มากเลย แต่อยากสอบถามว่าถ้าภาพที่ทีวีมีภาพซ้อน จะมีวิธีแก้ไขยังงัยครับ บ้านอยู่ประชาชื่น ใช้แผงของสากล บ้าน 2 ชั้น ช่อง 5 กะ 7 จะมีเงามาก ส่วนช่อง 9 11 itv ละช่อง 3 มีบ้างแต่ดูรู้เรื่อง รอบบ้านมีตึกสูง 4 ชั้นบังอยู่ อยากดูชัดๆ มีวิธิแก้ไขไหมครับ แต่จะให้ย้ายบ้านคงไม่ไหวครับ   :help;

อ้างจาก: เทพ ที่ พฤศจิกายน 29, 2005, 08:03:45 AM

ภาพเป็นเงาแก้ยังไง?จะให้ย้ายบ้านคงไม่ไหวครับ   

ครับคงไม่ต้องย้ายบ้านหรอกครับ  8) แค่ติด UBC หรือติดตั้งจานดาวเทียมก็จบแล้วครับ  ;D

(สัญญาณที่อับหรือถูกตึกบังไม่มีสายอากาศชนิดใดยี่ห้อแก้ไขได้ครับ การที่จะแก้ไขก็พอทำได้บ้างแต่ไม่เต็มร้อยขึ้นอยู่กับพื้นที่ในอดีตผมเคยทำแต่ตอนนี้ไม่ได้ทำแล้วเพราะบางพื้นที่ทำแล้วไม่ได้ผลบางพื้นที่ก็ได้ผลบางแต่ไม่มากนักดังนั่นจึงไม่ได้ทำอีกเพราะว่าใช้เวลาเป็นวันทำก็ยากมากกว่าจะหาจุดหรือตำเหน่งที่ดีหรือเรียกว่าเงาน้อยลงได้แต่ผลงานที่ออกมาทางหน้าจอมันไม่ค่อยดีคืนดีขึ้นแต่ยังไม่ดีสักทีเดียวคืนยังมีเงาอยู่ดังนั้นคนจ่ายเงินก็มักจะไม่พอใจกับเงินที่ต้องจ่ายทั้งๆช่างทำงานกันเป็นวันหรือทำกันเต็มทีทำด้วยความยากแค่ไหนก็ตามคนจ่ายเงินหรือคนว่าจ้างไม่รู้และไม่เข้าใจหรอกครับบางครั้งถึงกับคิดว่าช่างไม่มีฝีมือช่างทำไม่เป็นช่างใช้ของไม่ดีติดตั้งให้เลยทำให้เป็นเงาบางครั้งก็มีการสอนช่างด้วยว่าให้ใช้อุปกรณ์อันนั้นอันนี้ซิจะได้ชัดด้วยความรู้ของคนว่าจ้างที่เรียนมามากฟังคนอื่นมามากเชื่อว่านั่นเป็นสิ่งที่ถูกต้อง ครับสิ่งที่ลูกค้ารู้มาก็ไม่ใช่เรื่องผิดหรอกครับเพียงแต่มันเป็นแค่ความคิดในห้องแลบว่าสัยญาณที่เป็นเงาเกิดจากสัญญาณหลักออ่นกว่าสัญญาณรองแต่ในจุดที่อับสัญญาณสัญญาณหลักถูกตึกบังจึงออ่นในเมื่อเป็นเช่นนี้แล้วจะทำให้สัญญาณหลักแรงได้อย่างไรและขณะเดียวกันสัญญาณรองกลับมีความแรงมากกว่าสัญญาณหลักและมีหลายตัวด้วยแล้วจะทำให้ไม่เงาคงไม่ง่ายอย่างที่คิด  )  จบแค่นี้ก่อนพิมพ์มากเมื่อยมือ  :P ;D :razz;

อ้างจาก: laoon ที่ พฤศจิกายน 29, 2005, 03:37:40 PM

มีแนวทางแก้ไหมครับ ที่บอกว่าเคยทำแล้ว เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  T:T T:T

อ้างจาก: เทพ ที่ พฤศจิกายน 29, 2005, 04:29:30 PM

มันยาวมากครับต้องคุยกันตัวต่อตัวถึงจะรู้เรื่องครับ  ;D แต่ขอเล่าแบบสั้นๆให้ฟังก็แล้วกันนะครับ คือว่า
1.เพิ่ม Gain ของสายอากาศให้ได้สัก 10-14Eก่อนอันนี้ก็ช่วยได้มาก(คืนแผงหรือสายอากาศใน กทม. นี้มันมีแค่3Eหรือไม่ก็แค่5Eอย่างยาวสุดก็แค่8Eซึ้นมันเล็กไปมุมการรับก็กว้างไป)
2.เพิ่มความสูงดูว่าเป็นอย่างไรดีขึ้นหรือแย่ลงซึ้งบางทีก็ดีขึ้นบางทีก็แย่ลงมันไม่แน่นอนครับก็หาตำเหน่งที่ดีทีสุดก็แล้วกัน(บางทีวางกับพื้นหลังคากับชัดก็มีนะครับ)
3.หาตำเหน่งที่ตั้งเสาหลายๆที่ตั้งแต่หน้าบ้านไปทางหลังบ้านไปเลื่อนๆหาทีละแผ่นกระเบื้องจนทั่วหลังคาบ้านของลูกค้าถ้าได้ตำเหน่งใดที่รับภาพชัดก็ให้ติดตรงนั้นเลย(ห้ามไปติดหลังคาข้างบ้านนะครับเดียวมีเรื่องกันมันไม่ดีมันปวดหัว)
4.หันสายอากาศไปทิศต่างๆรอบทิศทั้งทาง HOR และทาง VER และทุกๆทางจะชี้ฟ้าหรือจะชี้ลงดินหรือจะตะแครงข้างหรืออย่างไรก็ได้ขอให้ได้ภาพที่ชัดก็พอ
5. ถ้าหานอกบ้านทั่วแล้วไม่ได้สัญญาณที่ชัดก็ลองเอาสายอากาศเข้ามาในใต้หลังคาดูบางทีอาจชัดก็ได้ 
  ****เอาง่ายๆว่าทำกันทุกวิธีที่คิดได้ก็แล้วกัน ทำกันเป็นวันๆเลยละครับทำจนหมดวิธีแล้วยังไม่ได้ก็ทำคอตกแล้วก็พูดกับทีมงานเบาๆว่า "กลับเถาะ"  แล้วก็เดินก้มหน้าเดินช้าๆค่อยๆเดินไม่พูดไม่คุยไม่ยิ้มแบบคนอกหักแบบคนหมดอาลัยตายยากในชีวิต พอกับมาถึงร้านก็ทำแบบเดิมคืนเดินก้มหน้าเดินช้าๆค่อยๆเดินไม่พูดไม่คุยไม่ยิ้มแล้วก็เดินเข้าไปในร้านแบบคนสิ้นหวัง  ;D)********

อ้างจาก: laoon ที่ ธันวาคม 03, 2005, 09:24:25 PM

:) :)ขอบคุณช่างพรเทพที่ให้ความกระจ่างครับ ไม่ว่าใครติดแล้วก็อยากจะรับชัดกันทั้งนั้นเพื่อให้คุ้มค่ากับตังค์ที่จ่ายไป ว่าแต่จะอธิบายหรือว่าตอบให้เจ้าของบ้านเข้าใจยังงัยครับ  :haha;  คือจะตอบแบบบัวไม่ให้น้ำไม่ให้ขุ่น คำยอดฮิตที่ใชตอบนะครับ

อ้างจาก: armaging78 ที่ ธันวาคม 11, 2005, 10:21:50 AM

ผมขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้สักเท่าไหร่ครับ มีเรื่องอยากจะถามนิดหน่อยนะครับ
 1 . คือผมรับสัญญาณจาก เคเบิ้ลท้องถิ่นนะครับ  แล้วบางช่องมันไม่ชัดนะครับ มันเป็น ลายๆ คลื่นๆ ครับ  ไม่รู้ว่าอะไรมันกวนสัญญาณหรือเปล่าครับ
 2 . ผมรับสัญญาณจาก เคเบิ้ลท้องถิ่น มาแล้วจะดูหลายเครื่อง ควรใช้ spliter หรือ tap-off ดีครับ  แล้งถ้าใช้ช่วยแนะนำยี่ห้อได้มั้ยครับ
 3 . สายอากาศที่ใช้กับเคเบิ้ล ต้องซื้อแบบไหน ยี่ห้ออะไรครับ ( แล้วสายอากาศมีผลทำให้มันเป็นคลื่นๆหรือเปล่าครับ )
      ช่วยตอบคำถามผมด้วยนะครับ   :'(  :'(  :'(   ขอบคุณล่วงหน้านะครับ   :-X 

อ้างจาก: เทพ ที่ ธันวาคม 11, 2005, 12:15:43 PM

อ้างถึง

1 . คือผมรับสัญญาณจาก เคเบิ้ลท้องถิ่นนะครับ  แล้วบางช่องมันไม่ชัดนะครับ มันเป็น ลายๆ คลื่นๆ ครับ  ไม่รู้ว่าอะไรมันกวนสัญญาณหรือเปล่าครับ

ก็ต้องให้ทางบ.เคเบิ้ลท้องถิ่นมาแก้ครับ
อ้างถึง

2 . ผมรับสัญญาณจาก เคเบิ้ลท้องถิ่น มาแล้วจะดูหลายเครื่อง ควรใช้ spliter หรือ tap-off ดีครับ 

แล้วคุณจะดูกี่เครื่องครับบอกมาให้ชัดๆไม่นั้นผมก็ตอบไม่ถูกครับ
อ้างถึง

แล้งถ้าใช้ช่วยแนะนำยี่ห้อได้มั้ยครับ

อันนี้ก็ตอบไม่ได้ครับถ้าผมบอกว่ายี่ห้อ ใดยี่ห้อหนึ่งดี แล้วยี่ห้อ อื่นๆเขาจะว่าอย่างไรครับ  เวลาผมเดินไปบ.นั้นๆผมจะได้เดินออกอีกไหม อิอิอิ  :P
อ้างถึง

3 . สายอากาศที่ใช้กับเคเบิ้ล ต้องซื้อแบบไหน ยี่ห้ออะไรครับ

อันนี้น่าจะถามผิดนะครับ สายอากาศเอาไว้รับสัญญาณนะครับเช่นสัญญาณทีวีเป็นต้นหน้าตามันเป็นแผงๆนะครับ
ผมว่าสิ่งที่คุณถามน่าจะเป็นสายนำสัญญาณมากกว่านะครับ  แต่ก็ไม่มีคำตอบเช่นกันครับ คืนว่าคุณต้องเห็นใจผมบ้างนะครับ ถ้าผมตอบไปแล้วเจ้าอื่นๆไม่พอใจผมลำบากนะครับ เอาง่ายๆก็แล้วกันนะครับของดีและถูกไม่มีในโลกครับแต่ของแพงดีจริงหรือเปล่าสมราคาไหมอันนี้ก็ต้องลองดูครับ แต่อย่างไรก็ตามเดียวจะไปค้นข้อมูลเก่าๆดูครับ ผมจำได้ว่าผมเคยเขียนบทความเกี่ยวกันสายนำสัญญาณมาแล้วครั้งหนึ่งครับ เดียวเจอแล้วจะเอามาลงให้อ่านก็แล้วกันนะครับ
อ้างถึง

( แล้วสายอากาศมีผลทำให้มันเป็นคลื่นๆหรือเปล่าครับ )
ไม่ครับ

**********โอ้!.....ผมมาตอบได้ไงเนี้ย.....เขาให้  ช่วยตอบนี้นา...ไม่ได้ให้พรเทพตอบซักหน่อย ฮ่า......................********* :-* :razz;

อ้างจาก: armaging78 ที่ ธันวาคม 11, 2005, 10:16:32 PM

ก่อนอื่นขอบคุณมากครับที่กรุณาช่วตอบคำถามครับ   :adore;  :adore;  :adore; มีเรื่องมาถามเพิ่มอีกครับ
1. โทรทัศน์ของผมที่เคยบอกว่ามันเป็น คลื่นๆ ลายๆ น่ะครับ  มันเป็นบางช่องครับ  แล้ว เดี๋ยวก็เป็นมาก เป็นน้อย บางครั้งไม่เป็นลายก็มีครับ  เป็นเฉพาะเครื่องในห้องผมเครื่องเดียวครับ  ส่วนเครื่องอื่นชัดเจนดีครับ  :'(  ช่วยวิเคราะสาเหตุหน่อยครับ  ช่างเคเบิ้ลเค้าเดินไว้เครื่องเดียวครับ  แล้วเครื่องนั้นมันก็ชัดครับ เลยคิดว่าต้องเป็นสาเหตุมาจากในบ้านผมเองครับ  เลยไม่ได้เรียกช่างมาดูครับ )
2. จะดูทั้งหมด 4 เครื่องครับ ตอนนี้ใช spliter อยู่ครับ ว่าจะเปลี่ยนเป็น TAP-OFF จะชัดขึ้นกว่าเดิมมั้ยครับ
3. ถ้าเดินสายสัญญาณ พาดผ่านสายไฟ จะเป็นอย่างไรบ้างครับ จะทำให้เกิดคลื่นรบกวนมั้ยครับ   
4. สายสัญญาณที่ใช้กับเคเบิ้ล กับ รับจากเสาอากาศโดยตรง ใช้เหมือนกันมั้ยครับ  แล้วมีวิธี การเลือกซื้อยังไงบ้างครับ ( ไม่เอายี่ห้อก็ได้ครับ )
5. ช่วยแนะนำผมหน่อยครับว่าผมควรจะเริ่มตรวจเช็คจากจุดก่อนดีครับ  ตอนนี้มืด 8 ด้านเลยครับ  :help; ( เครื่องในบ้านไม่เป็นคลื่นเลยครับ มีเป็นอยู่เครื่องเดียวครับ ) 
           ขอบคุณล่วงหน้านะครับ 

อ้างจาก: เทพ ที่ ธันวาคม 12, 2005, 10:35:11 AM

อ้างถึง

1. โทรทัศน์ของผมที่เคยบอกว่ามันเป็น คลื่นๆ ลายๆ น่ะครับ  มันเป็นบางช่องครับ  แล้ว เดี๋ยวก็เป็นมาก เป็นน้อย บางครั้งไม่เป็นลายก็มีครับ  เป็นเฉพาะเครื่องในห้องผมเครื่องเดียวครับ  ส่วนเครื่องอื่นชัดเจนดีครับ     ช่วยวิเคราะสาเหตุหน่อยครับ  ช่างเคเบิ้ลเค้าเดินไว้เครื่องเดียวครับ  แล้วเครื่องนั้นมันก็ชัดครับ เลยคิดว่าต้องเป็นสาเหตุมาจากในบ้านผมเองครับ  เลยไม่ได้เรียกช่างมาดูครับ )

ผมทราบตั้งแต่คุณถามตอนที่แล้วแล้วครับ  ก็อย่างที่บอกละครับ คำถามมันกว้างไปผมก็เลยไม่ได้ตอบอะไร (ตอบเท่าที่ถาม)

คุณเอาทีวีที่ภาพลายเครื่องนั้นไปที่เครื่องที่คุณว่าชัดลองสลับเครื่องดูครับ เป็นการทดลองว่าทีวีดีหรือเสียครับ ได้ผลอย่างไรค่อยมาคุญกันต่อครับ

อ้างถึง

2. จะดูทั้งหมด 4 เครื่องครับ ตอนนี้ใช spliter อยู่ครับ ว่าจะเปลี่ยนเป็น TAP-OFF จะชัดขึ้นกว่าเดิมมั้ยครับ

4 เครื่องใช้ SP ก็ถูกแล้วครับ  ( คำถามมันกว้างไปนะครับ  เท่าที่อ่านมาคุณบอกแค่ชัดแค่เครื่องเดียวอีกเครื่องไม่ชัด แล้วอีก 2 เครื่องเป็นอย่างไรควรบอกให้ทราบด้วยนะครับ และวิธีการแยกสัญญาณควรบอกมาด้วยนะครับ บอกแค่ว่าใช้ SP แต่ไม่ได้บอกว่าแยกอย่างไรก็ไม่สามารถทราบได้ละครับว่าแยกถูกหรือผิดครับ ****วาดรูปให้ดูได้ยิ่งดีครับ***)
อ้างถึง

3. ถ้าเดินสายสัญญาณ พาดผ่านสายไฟ จะเป็นอย่างไรบ้างครับ จะทำให้เกิดคลื่นรบกวนมั้ยครับ   

คำถามนี้เป็นคำถามของคนที่มีความรู้ด้านสัญญาณมากนะครับ ผมไม่แน่ใจคุณถามด้วยความไม่รู้จริงหรือถามเพื่อลองความรู้ผมมีแค่ไหน เพราะเรื่องเป็นนี้คนธรรมดาไม่ถามกันครับแค่คิดก็ยังไม่มีเลย 
ไหนๆก็ถามมาแล้วก็ของตอบให้ก็แล้วกันแต่ก่อนตอบก็ขอถามคุณบ้างว่าคุณใช้สายนำสัญญาณเบอร์อะไร? ครับ

อ้างถึง

4. สายสัญญาณที่ใช้กับเคเบิ้ล กับ รับจากเสาอากาศโดยตรง ใช้เหมือนกันมั้ยครับ  แล้วมีวิธี การเลือกซื้อยังไงบ้างครับ ( ไม่เอายี่ห้อก็ได้ครับ )
5555 :-* :-* เริ่มถามเก่งขึ้นแล้วนะครับคุณarmaging78  ครับขอตอบแบบง่ายๆก็แล้วกันนะครับ (เอาแบบดีแบบเดียวก็แล้วกันนะครับ)  1.ราคาไม่ถูกเกินไป  2. สายต้องไม่ออ่น(ยิ่งแข็งยิ่งดี) 3. SHIELD (ชิลด์) ต้องมีจำนวนเส้นมากๆและต้องเป็นSHIELD 90% (ทั่วไปแค่ 60 % บ้างยี่ห้อไม่ถึง 60% ด้วย)  4. ใช้งานย่านความถี่ 5 - 2250 MHz 5.สายนำสัญญาณต้องเส้นใหญ่ดูรูปประกอบนะครับ(ที่เลข 1 ต้องเส้นใหญ่) 6. SHIELD :   Foll ตามรูปหมายเลข 2 ต้องแน่นไม่หลุดง่าย

แค่นี้คงพอแล้วนะครับถ้าต้องการมากกว่านี้ต้องมาเรียนกับผมตัวต่อตัวดีไหม ;D ;D ;D :razz;

ส่วนที่ถามว่า  สายสัญญาณที่ใช้กับเคเบิ้ล กับ รับจากเสาอากาศโดยตรง ใช้เหมือนกันมั้ยครับ  ก็ขอตอบว่าสัญญาณนำสัญญาณก็คืนสายนำสัญญาณครับ คุณจะเอาไปนำสัญญาณเคเบิ้,หรือจะเอาไปนำสัญญาณทีวีได้ทั้งนั้นครับ ให้คุณรู้ว่าคุณจะเอาไปนำสัญญาณที่ความถี่เท่าไร เช่นสัญญาณทีวีใช้ความถี่เท่าไรแล้วสัญญาณเคเบิ้ลใช้ความถี่เท่าไรแล้วสายที่คุณจะเอามาใช้รองรับความถี่ได้ถึงเท่าไรครับ
อ้างถึง

5. ช่วยแนะนำผมหน่อยครับว่าผมควรจะเริ่มตรวจเช็คจากจุดก่อนดีครับ  ตอนนี้มืด 8 ด้านเลยครับ 

ผมมิใช่เทวดานะครับ จะได้ตอบได้ขนาดนั้น  :-* :-* :-* :razz; :razz;ก็ต้องเช็คไปตามขั้นตอนละครับ  คุณเองก็มีความรู้มากอยู่แล้ว(จากคำถามที่ถามมาคุณไม่ใช่คนธรรมดาแน่)

อ้างจาก: armaging78 ที่ ธันวาคม 12, 2005, 07:02:03 PM

คือก่อนอื่นอยากบอกว่าผมมีความรู้ทางด้านนี้น้อยจริงๆครับ  ไม่ได้มาลองภูมิจริงๆครับ  :'(  แต่ที่ถามไปแบบนั้นเพราะว่าเพื่อนที่เป็นช่างไฟมันบอกว่ามีส่วนก็เลยมาถามให้แน่ใจเท่านั้นเองครับ  :haha; เพราะตอนนี่ก็เดินพาดสายไฟอยู่ด้วยครับเลยไม่รู้ว่ามีผลกระทบอะไรมั้ยครับ ) ส่วนวันนี้มารบกวนต่อครับ
  1. เบอร์ของสายสัญญาณผมไม่รู้จริงๆครับ  จริงๆแล้วผมคิดว่ามีเบอร์เดียวด้วยซ้ำครับ   :hitwall;
  2. เอารูปวิธีที่ผมต่อไว้มาให้ดูครับ
*** ผมขอโทษครับถ้าทำให้คุณเทพรู้สึกอย่างนั้นครับ  ไม่ได้ตั้งใจครับ ขอโทษแล้วกันครับ ***
      ถึงยังไงก็ขอบคุณมากครับ ที่กรุณาตอบคำถมให้ผมครับ  นับถือจากใจจริงครับ   :adore;  :adore;  :adore;

อ้างจาก: เทพ ที่ ธันวาคม 12, 2005, 07:54:52 PM

แบบที่คุณ armaging78  ต่อผิดครับ (ใครทำให้ครับ  ;D)  
สายนำสัญญาณสามารถเดินคู่สายไฟได้ครับ แต่ต้องเป็นสายที่มีคุณภาพดีเท่านั้นครับ เอาง่ายๆนะครับแบบไม่ต้องคิดและถามใครอีกคือสายเคเบิ้ลที่คุณเช่าดูอยู่ก็เดินมากับสายไฟฟ้าไม่ใช่หรือครับ และเคเบิ้ล UBC ก็เดินมาตามสายไฟฟ้าตามเสาไฟมิใช่หรือครับ ตามคอนโดและอพารต์เม้นต์เขาก็เดินมาคู่กับสายไฟและอยู่ในรางไฟเดียวกันด้วย ตอบให้แค่นี้คงพอใจแล้วนะครับ ที่ผมบอกว่าคุณมีความรู้ก็เพราะว่าคนธรรมดาไม่ถามเรื่องนี้กันครับ ก็เห็นๆกันอยู่ว่าเดินคู่กับสายไฟได้ไงครับดังนั้นเขาจึงไม่ถามกัน แต่คนที่ถามนั้นหมายความว่าคนนั้นต้องเคยอ่านหนังสือหรือเรียนรู้มาว่ามันเดินคู่กันไม่ได้ต้องเดินห่างกัน 4 นิ้วครับ แต่เป็นสายรุ่นเก่าที่ใช้กันเมื่อ 30 ปีที่ผ่านมาเป็นสาย 300 Ohm ครับ( ตามต่างจังหวัดจะเห็นได้ง่ายครับ)

ที่ถูกต้องแบบนี้ครับ

อ้างจาก: armaging78 ที่ ธันวาคม 13, 2005, 01:02:21 AM

ขอบคุณมากครับ คุณเทพ ที่ช่วยไขข้อข้องใจครับ  :-X 
ผมได้ลองเอาทีวีเครื่องอื่นมาลองเสียบดูแล้วครับ  เป็นเหมือนกันครับ  ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยนะครับ  คือ
นอกจากมันเป็นลายๆ คลื่นๆ แล้ว   คลื่นๆ ที่ว่านี้มันเคลื่อนที่ด้วยนะครับ  อาการเหล่านี้มักจะเป็นตอนกลางวันครับ  ส่วนกลางคืนดึกๆ เป็นน้อย ถึง ไม่เป็นเลยก็มีครับ
  เอาแค่นี้ก่อนแล้วกันครับ   ขอบคุณที่ให้ความช้วยเหลือเสมอมาครับ 
 ปล. ผมโทรปรึกษากับพี่โดยตรงเลยได้มั้ยครับ  อาจจะอธิบายได้ดีกว่านี้อ่ะครับ

อ้างจาก: เทพ ที่ ธันวาคม 13, 2005, 07:47:12 AM

เดินสายใหม่ครับตามที่ผมวาดให้ครับ *******ใช้สายดีๆหน่อยนะ********

เทดนิดการติดตั้งสายอากาศภาคสนาม ตอนที่16  (อยู่ใน อิเล็กทรอนิดแฮนด์บุ๊คเล่มที่ 68 (เมษายน 2545)

มาแล้วครับเทดนิดการติดตั้งสายอากาศภาคสนาม ตอนที่16 เรื่องสายนำสัญญาณ (อยู่ใน อิเล็กทรอนิดแฮนด์บุ๊คเล่มที่ 68 (เมษายน 2545)

นี้ก็เป็นบทความที่น่าสนใจบทหนึ่งครับ อ่านเอาไว้เป็นแนวทางเป็นข้อคิดได้มากเลยนะครับ  เช่นค่า ค่าอิมพิแดนซ์ ทำไมมีมากค่าจัง เพื่อนๆลองไปคิดดูบ้างนะครับว่าทำไม่ต้องมีหลายค่าจัง เช่น 50 ,52,53.5,73,75   Ohm เป็นต้นแล้วทำไมสายนำสัญญาณของเครื่องรับส่ง (ห้องส่ง - สถานีส่ง - วิทยุรับ-ส่ง )ถึงต้องใช้ สายนำสัญญาณที่มีค่าอิมพิแดนซ์ 50 Ohm ด้วยแล้วทำไมสายนำสัญญาณที่ใช้รับ(รับสัญญาณจากสายอากาศ )ทำไม่ต้องใช้สายนำสัญญาณที่มี ค่าอิมพิแดนซ์ ที่ 75 Ohm เป็นต้น แล้วถ้าใช้สายนำสัญญาณที่ค่าอิมพิแดนซ์ผิดจากนี้ไปจะเกิดอะไรขึ้น   และทำไม่ต้องกำหนด ค่าอิมพิแดนซ์ นี้แล้วเป็นมาตรฐานไว้แบบนี้ ทำไมไม่กำหนดเป็นค่าอื่นบ้าง เช่น 300 Ohm มันเป็นยังไงทำไม่ถึงไม่นิยมใช้ แล้วทำไม่ต้องเป็น 50กับ75แล้ว25 Ohm ได้ไม แล้วช่างหลายๆคนชอบเอาสายนำสัญญาณหลายๆเส้นมาพันกันเป็นก้อนแล้วค่าค่าอิมพิแดนซ์มันจะเป็นอย่างไรมันจะมีค่าที่เท่าไร  ก็ฝากเป็รแนวคิดให้กับเพื่อนช่างสายอากาศคิดกันดูนะครับ และเรื่องค่าอิมพิแดนซ์นี้เป็นเรื่องใหญ่มากเรื่องหนึ่งที่ช่างสายอากาศต้องเรียนรู้ไว้นะครับ อีกเรื่องก็คือเรื่องของ ค่า VSWR อันนี้ก็ต้องเรียนรู้ไว้นะครับ  ส่วนเรื่องตัวคูณความเร็ว ภาครับไม่จำเป็นเท่าไร แต่จำเป็นมากกับภาคส่งครับ
[/quote]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว