ในดอสจะหาฮาร์ดดิสในเครื่องว่ามีกี่ตัว(คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 06, 2024, 07:20:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในดอสจะหาฮาร์ดดิสในเครื่องว่ามีกี่ตัว(คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)  (อ่าน 2762 ครั้ง)
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 01:20:24 PM »

คนไม่เป็น
บุคคลทั่วไป

ใช้คำสั่งอะไรครับ Cool

ช้าง ณ.ปากพนัง
กลุ่มผู้มีน้ำใจ

ผมจำได้ว่าคำสั่งจาก ระบบปฏิบัติการ DOS โดยตรงไม่น่าจะมีนะครับ หากจะมีพอใกล้เคียงอยู่บ้างน่าจะเป็นดังนี้ครับ

FDISK /STATUS นี่จริงๆแล้วตัวนี้เป็นการแสดงข้อมุลเกี่ยวกับพาร์ติชันบนฮาร์ดดิสก์

ส่วนการเจาะจงที่จะมอง ฮาร์ดดิสก์ จริงๆแล้วผมว่าน่าจะใช้พวกโปรแกรมของ NORTON ซึ่งมีอยู่2ตัวที่ฮิตมากๆในช่วงนั้นคือ NC และ NU หากต้องการก็แจ้งมาได้ครับ ผมยังมีเก็บอยู่ครับ คือ NC5 และ  NU8 ครับ

winai4u
special

เข้าดูใน BIOS ได้ครับ  Smiley

Boonchoo
VIP

นั่นนะสิ สงสัยผมยังเรียนไม่ถึง (จริง ๆ)  อิอิ ดึกแล้ว ขำขำ   Grin

ผมว่าถ้าแค่อยากรู้จำนวน HDD ให้เข้าไปดูใน device manager หรือเปิดเคสดูเลยสิ้นเรื่อง

suwit
Member

เข้าไปที่ BIOS ตั้งค่าให้เป็น Auto ทุกบรรทัดของ HDD แต่ก็ต้องรู้จักการ จัดการ จัมเปอร์ ให้ถูกก่อน

sappath2
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 08:55:18 AM »

คำสังผ่าน dos ใช้ dm  ของ seagate ดีกว่า หรือ  P.Magic
boony
วีไอพี
member

คะแนน27

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 11:14:56 AM »

ปกติ ก็ใช้ Fdisk ถ้าในเครื่อง มี HD มากกว่า หนึ่งลูก จะมี ข้อ ห้าเพิ่มขื้นมา แต่ถ้ามี ลูกเดียว ก็ ไม่มีข้อห้า จะมี สีข้อ ปกติ

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้
w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์