แอร์เป็นน้ำแข็งอ่ะคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 06:41:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์เป็นน้ำแข็งอ่ะคับ  (อ่าน 25580 ครั้ง)
dimenton
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 10:25:06 AM »

เริ่มแรกเลย น้ำแข็งเต็มคอลย์เย็นเลยครับ เข้าใจว่าไม่ได้ล้างนานเลยตันลมไม่โฟรเลยเป็นน้ำแข็ง
เลยล้าง ทั้งคอลย์ร้อย คอลย์เย็น ล้างเอี่ยมแน่นอนล้างเองกะมือ
พอล้างเสร็จ แอร์ไม่เย็นซะงั้นดูที่คอลย์ร้อนเย็นวาบเข้าใจว่ารั่ว ผมไม่มี เกจ แล้วก็ถังน้ำยาเลยเรียกช่างแถวบ้านมาเติมน้ำยา
แต่เขามาเติมตอนผมไม่อยู่ พ่อผมเขาเรียกมาให้ มันบอกว่ามีน้ำยาเหลืออยู่ 20psi แล้วเติมให้เป็น 82 psi มันฟันตั้ง 300บาท แค้นใจแต่ต้องยอมไม่มีของเข้าใจอยุ่
มันก็คงคิดว่าผมไม่รู้เรื่องแอร์ผมเลยไม่พูดไร แต่ก็ งง เติมยังไงของมัน 82 psi พอลองเปิดแอร์ก็เย็นนะ แต่คอม ครางเสียงแปลกๆ
อีกวันผมเลยเอา เกจที่ทำงานมาลองวัดดู มันดีด ไปจะ 85psi ผมเลยปล่อยออกให้เหลือประมาณ 70 psi
พอคืนนั้นเปิดแอร์ กลายเป็นน้ำแข็งเหมือนเดิม
ตกลงอยุ่ที่อะไรมั่งอ่ะคับที่ มันเป็นน้ำแข็งอ่ะคับ น้ำยาก็ไม่น้อยนะ

Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 11:44:42 AM »

เติมน้ำยา 300 บาทไม่แพงเลยครับผมเคยเติมให้ลูกค้า 700-800 บาทเพราะต้องบวกค่าแรง ค่าน้ำมันรถ ค่าวิชาสำหรับอาการที่บอกแอร์รั่วครับ
dimenton
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 12:37:07 PM »

เข้าใจคับว่าไม่แพง คนไม่รู้ก็คงไม่คิดอะไร
ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร ต้นทุน ค่ารถ ค่าของ คิดไปเหอ ผมเข้าใจช่างเหมือนกัน
แต่ที่ไม่พอใจคือ มันไม่เช็คอะไรให้เลยไง แถมมาบอกว่าน้ำยาเหลือ 20 เติมให้เป็น 82 (ไม่รู้สูตรไหน 82)
หารอยรั่วให้ซะหน่อยก็ยังดี ถ้ามันรั่วแล้วน้ำยาหมดอีก มันไม่มาเติมให้ผมแบบนี้เรื่อยหรอไง ผมตายพอดี

ตกลงคือผมต้องไปเช็คน้ำยาเองอีกทีว่า ลดไปมั้ยใช่มั้ยคับ
ถ้าน้ำยายังเท่าเดิมที่ 65-70 ทีนี้จะมีเหตุผลอะไรมั่งที่ ทำให้มันเป็นน้ำแข็งอะคับ ถ้าน้ำยาไม่น้อยลง
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 01:56:26 PM »

ถ้าเช็คแล้วน้ำยายังอยู่ต้องดูว่ามอเตอร์คอยล์เย็นหมุนแรงหรือไม่สังเกตุจากการเอามือบังด้านหน้าดูว่าลมออกมาสมําเสมอหรือไม่ และแอร์บางรุ่นใช้น้ำยาเป็น 100 ปอนด์ก็มีครับ ตอ้งดูด้วยว่าล้างสอาดจริงๆไม่ใช่ดูแต่ด้านนอกนะครับต้องถอดโบเวอร์ออกมาแล้วดูไต้แผงรังผึ้งว่าตันหรือเป็นเมือกเหนียวๆหรือไม่ครับ
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 01:58:02 PM »

ไม่ต้องคิดมากครับรู้เรื่องแอร์ แล้วก็เช็คเองทำเองเลยครับไม่ต้องเรียกเขามา จะได้ไม่หงุดงิดใจ เยี่ยมมาก
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 02:21:08 PM »

มาอีกทีครับเวลาเปิดแอร์ตั้งไว้ทีเท่าไร และสังเกตด้วยว่าแอร์มีการสั่งตัดหรือไม่ถ้าคอมเดินตลอดก็มีสิทเป็นน้ำแข็งได้ครับ
dimenton
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 02:38:11 PM »

ผมล้างเองแอร์บ้านตัวเองผมล้างแบบสะอาดกิ๊กอ่ะคับ ลมออกแรงเต็มที่คับ
ขอบคุณคับจะลองเช็คดูอีกทีคับเรื่องที่ว่ามันตัดหรือไม่ตัด เพราะไม่ได้นึกถึงเรื่องนี้เลย
opart
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 11:53:35 PM »

เป็นแอร์แบบผนังหรือเปล่า ถ้าเป็นแอร์ผนังต้องถอดคอยล์เย็นออกมาทั้งชุดแล้วถอดแยกออกเป็นชิ้นส่วนเลย ถึงจะล้างได้สะอาดจริง
kiat87
member
*

คะแนน11

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 08:53:16 AM »

เห้อ.....ต่อไป เราช่างแอร์คงกินแกลบ แน่นอนครับ  เพราะว่า พอมีความรู้เข้าหน่อย ก้อว่า โดนฟันราคาแล้ว  ยังดีนะครับผมเห็นบางที่เติมน้ำยาที คิดเกือบพัน  ยิ่งถ้าเป็นน้ำยา cold22 หรือ R401 นะแพงมากด้วย  เหนื่อยใจ...
yo25
member
*

คะแนน12

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 09:00:29 AM »

เห็นด้วยกับคำตอบของคุณ Kiat 87 อาการแบบนี้เจอบอย อย่างไงก็ขอให้แอร์เย็นเหมือนเดิมแล้วกัน Cool
9wasu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 09:50:57 AM »

ไม่ใช่ช่างแอร์ครับ แต่เป็นช่างสาขาอื่น ทำงานด้านบริการเหมือนกัน แต่เรียกช่างไป บริการถึงบ้าน300 บอกว่าโดนมันฟัน พูดเกินไปครับ
 แล้วประเภทถอดทำเองแล้วเสียมากกว่าเดิม ลูกค้าแบบนี้ตอนหลังต้องมาตามช่าง ผมไม่ไปทำให้ครับ เพราะมักมีปัญหาเรื่องค่าแรง อยากทำก็ทำเองไปเถอะ
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 12:07:02 PM »

เห็นด้วยคราบบบบบ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
dimenton
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 08:19:44 AM »

ขอโทษนะคับ ถ้าผมทำให้ใครไม่พอใจ
เพราะผมก็บอกอยู่แล้วว่า ผมไม่ได้คิดมากอะไรมากมายเพราะเข้าใจว่าต้อง+หลายอย่าง
แต่อ่านที่ผมบอกหน่อยเหอคับว่าผมไม่พอใจเรื่องอะไร
ผมไม่พอใจที่เขามาทำให้ก็น่าจะรู้ว่าแอร์มันรั่ว
แทนที่จะเช็ค หารั่ว กลับ เติมน้ำยาให้เฉยๆ จะไม่ให้ผมโมโหได้ไงอ่ะ
henrytum
member
*

คะแนน20

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 08:59:36 AM »

ถ้ามองโลกในแง่ดีช่างเขาอาจจะเช็ครั่วแล้วไม่เจอก็ได้ครับ อาจจะซึมที่หัวศรก็ได้ครับ เพราะถ้ารั่วที่อื่นน้ำยาอาจจะมีไม่ถึง 20 ครับ
ลองเซ็คดีๆอีกทีครับ 1 อาการนี้น้ำยาน้อย  2 ลมที่ออกจากคอล์ยเย็นน้อย(ตัน) 3 เทอร์โมไม่ตัด   มันก็มีอยู่แค่นี้แหละครับ เยี่ยมมาก
yo25
member
*

คะแนน12

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 09:15:47 AM »

เห็นด้วยครับ ๆๆๆ Cool
dimenton
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 09:26:50 AM »

เขาบอกเองเลยคับ ว่าเขาไม่เช็ครั่ว แล้วผมก็ถามแล้วด้วยว่า รั่วศรหรือป่าว เขาก็ว่าไม่รั่ว
เขาบอกว่าอาการแบบนี้ เจอมาแล้ว เติมไปอยุ่ได้หลายเดือนเลย น่าโมโหมั้ยแบบนี้ หรือ เป็นเรื่องปกติคับ จรรยาบรรณ คับของแบบนี้
อาการที่น่าจะเหลือก็คือ ไม่ตัดการทำงาน คือคิดเอาไว้น่ะคับ
หลังจากนั้น 2 วันผมเอาเกจมาวัดน้ำยาเอง เหลือ 10 ก็เป็นที่แน่นอนแล้วคับรั่วแน่ๆ

นี่พ่อผมก็เรียกให้เขามาดูอีก ผมก็ต้องทำงานไม่อยุ่บ้าน กลับไปก็ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี
คนเราจ่ายเงินไปก็อยากได้ผลตอบแทนที่คุ้มค่าคับถึงจะแพงบ้างไม่แพงบ้างก็ไม่ใช่ปัญหา แต่ให้เสียเปล่าๆคงไม่ไหว
yo25
member
*

คะแนน12

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 09:36:32 AM »

แล้วเขาซ่อมให้รือเปล่าคับ Cool
dimenton
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 09:52:22 AM »

มะกี้ผมโทรไปถามที่บ้าน
แล้วได้คุยกะเขา เขาบอกว่ากลัวจะรั่วที่คอยล์เย็น
เขาบอกว่าจะ ถอดทั้งโครงมา อัดน้ำยาแช่น้ำดู
ผมเข้าใจว่าคงจะยกทั้ง FCU มาแช่ดูว่ารั่วหรือเปล่า บอกผมล่วงหน้ามาแล้วว่า ถ้าจะเปลี่ยน
เฉพาะ แผงคอยล์เย็นก็อย่างต่ำ 2000 กว่า เฉพาะค่าแผงคอยล์ ตรงนี้ผมไม่รู้ราคา
แอร์ มิตซู wall type ตัวเล็ก ไม่ถึง ตันอ่ะคับ แต่จำไม่ได้ กี่ btu น่าจะแถวๆ 9000 btu

ผมเลยบอกว่า ให้แกะฉนวน ไล่ดูตามแฟร์ กับ คอยล์ร้อน ก่อน
แต่ก็มีส่วนที่ คอยล์เย็นจะรั่วเพราะขอบๆมันสนิมกินอ่ะคับ
แต่ผมก็ไม่เห็น รอยน้ำมัน จากท่อเดรน อ่ะนะคับ
คงต้องรอ โทรไปถามอีกทีว่าเจอมั้ย
yo25
member
*

คะแนน12

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 10:19:37 AM »

เดียวผมจะบอกวีธีแบบคราว ๆ ไม่รู้จะเอาเปรียบเขารือเปร่านะ ลองเอาน้ำยาล้างจานผมสน้ำนิดหน่อยไม่ต้องมากเอาเทราดตามคอลย์ และท่อน้ำยาที่เราคิดว่ามันจะรั่วแล้วเราก็ดูว่ามีฟองอาการออกมาใหม แต่ถ้าเจอแล้วเราก็ต้องไม่ต้องพูดอะไรมาก เดียวช่างเขาแก้ปัณหา เอง  Cool
dimenton
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 11:06:56 AM »

คงต้องปล่อยเขาทำไปละคับ ผมอยู่ที่ทำงาน
กลับไปคงรู้ผล ถ้าเจออาการหนักๆเขาคงบอกก่อนทำ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 10:37:46 PM »

เอาใจช่อยครับ ท่าน dimenton ปัญหาทุกอย่าง เราต้องแก้ด้วยปัญญา
ค่อยคิด ค่อยปึกษา คุยกันด้วยเหตุผล อย่าเอาอารมณ์เป็นตัวตัดสิน ช่างเหมือนกัน
คุยกันได้ พวกช่างส่วนใหญ่ จะเป็นโคนันทะวิสาร ผมขอเป็นกำลังใจให้ท่าน สามารถ
แก้ปัญหานี้จบด้วยรอยยิ้ม ทั้งสองฝ่ายนะครับ Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์