ไฟในวงจรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 07:00:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟในวงจรครับ  (อ่าน 4836 ครั้ง)
jadsada+
สนับสนุนLSV+
member

คะแนน100

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 04:46:57 PM »

ขอเรียนถามเรื่อง ไฟในวงจรครับ ว่ามีไฟตัวไหนบ้าง นอกจาก ไฟ300 กับ ไฟ100 และไฟตัวไหนที่จะต้องมาเช็คอีก ก่อนหลัง และ คำย่อในวงจรนี้ผมจะไปหาความหมายได้จากที่ไหนครับ หรือ ถ้าท่านใดมีช่วยอนุเคราะผมด้วยครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอขอบพระคุณมากครับ  lv! lv! lv! cry2!! cry2!!

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 05:13:21 PM »

ไปเรียนที่นี่เลยครับ เยี่ยมมาก >คลิกเบาๆ< Cool
H933-LSV team 14,000
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 05:21:06 PM »

ไฟทุกจุดมีความสำคัญ แล้วแต่จะเอาไปเลี้ยงภาคไหน เช่น ไฟ300, 100,24, 12, 9, 8, 6, 5, 3.3V แล้วแต่ภาคไหนเสียก็เช็คไฟภาคนั้นๆ เครื่องใช้ไฟฟ้าหากขาดไฟเลี้ยงภาคต่างๆ เช่น ภาคจ่ายไฟ ไฟสูง ภาครับ ภาคเสียงเป็นต้น เครื่องใช้ไฟฟ้าก็ไม่สมบรูณ์ครับ  การตรวจเช็คก็ต้องเริ่มจาก ภาคจ่ายไฟและไฟสูง ไฟย่อยตามภาคต่างๆตามลำดับครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
jadsada+
member

คะแนน100

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 05:22:30 PM »

ไปเรียนที่นี่เลยครับ เยี่ยมมาก >คลิกเบาๆ< Cool
ผมว่ามาหาความรู้ข้างนอกบ้างครับ ถามมากเกรงใจอาจารย์เล็กครับ ju_ju!! ju_ju!! ju_ju!! ju_ju!!
jadsada+
member

คะแนน100

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 05:31:15 PM »

ไฟทุกจุดมีความสำคัญ แล้วแต่จะเอาไปเลี้ยงภาคไหน เช่น ไฟ300, 100,24, 12, 9, 8, 6, 5, 3.3V แล้วแต่ภาคไหนเสียก็เช็คไฟภาคนั้นๆ เครื่องใช้ไฟฟ้าหากขาดไฟเลี้ยงภาคต่างๆ เช่น ภาคจ่ายไฟ ไฟสูง ภาครับ ภาคเสียงเป็นต้น เครื่องใช้ไฟฟ้าก็ไม่สมบรูณ์ครับ  การตรวจเช็คก็ต้องเริ่มจาก ภาคจ่ายไฟและไฟสูง ไฟย่อยตามภาคต่างๆตามลำดับครับผม
ผมถามครับ
ผมวัดไฟ 300 ได้แล้ว วัดได้ 100 ได้แล้ว ทีนี้ครับที่ผมไปไม่ถูกครับ ว่าต้องเช็คตรงไหนต่อ ผมขอเป็นไฟก่อนครับไม่เกี่ยวกับพัลล์ ช่วยชี้แนะด้วย
ขอขอบคุณมากครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 05:49:32 PM »

คุยอย่างนี้มันไม่จบครับ
จะคุยอะไรก็เปิดอก(ถอดเสื้อ)คุยกันเลยครับ
1.คุณจะซ่อมเครื่องอะไร  รุ่นอะไร อาการเสียอะไร ถามมาตรงๆ จะตอบง่ายกว่าครับ
2.คุณจบอะไรมาก เรียนอะไรมา มีความรู้มากน้อยแค่ไหน บอกมาตรงๆดีกว่าครับ

จากที่คุณถาม
เขาตอบคุณไปแล้ว แต่คุณไม่รู้ว่านั้นคือคำ ตอบ

อ้างถึง
ไฟทุกจุดมีความสำคัญ แล้วแต่จะเอาไปเลี้ยงภาคไหน เช่น ไฟ300, 100,24, 12, 9, 8, 6, 5, 3.3V

นั้นคือคำตอบที่คุณถามครับ

แต่มันไม่มีประโยชน์อะไรเลย เพราะคุณไม่รู้จักมัน

คุณต้องรู้อาการเสียก่อนว่า อาการนี้ เสียที่ตรงไหน ควรไปเช็คที่ตรงไหน และตรงนั้นตอนปกติมันเป็นอย่างไร เมื่อคุณรู้ว่าปกติเป็นอย่างไร คุณจะรู้เลยว่าถ้ามันเสียเป็นอย่างไร

เช่นอาการไฟเข้า แต่เปิดไม่ติด เราต้องเช็คไฟB+ว่ามีปกติไหม ถ้ามีปกติ
ก็ต้องเช็คว่ามาถึงHORยัง
มาถึงHORแล้ว ก็ต้องดูว่า
ความถี่15625HZมายัง
ถ้ามาแล้วก็ต้องดูมา FBTเสียไหม
ถ้าไม่เสียก็ต้องดู ไฟG2ออกมายัง
ไฟG2ออก ก็ต้องดูไฟ180V.มายัง
ไฟ180V.มาแล้วก็ต้องไปดู
ไฟR G  B มายัง
เมื่อทุกอย่างมาหมด
ก็ต้องเช็คจอดูว่าเสียไหม
อย่างนี้เป็นต้น
มันต้องไปที่ละตอน ที่ละตอนครับ
เริ่มตั้งแต่ถอดเสื้อนอก
เสื้อ
เสื้อชั้นใน
แข็มขัด
กางแกง
กางใน
อะไรประมาณนี้ครับ

jadsada+
member

คะแนน100

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 07:39:34 PM »

1.ผมมาเช็คตัวผมแล้วผมว่าผมอ่านลายวงจรไปเป็นแน่เลย ตรงนี้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
2.ผมว่าผมไม่รู้ว่าในวงจรตัวไหนทำหน้าที่อะไร ผมขอตัวหลักๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
3.ผมว่าผมไม่รู้ว่าจะศึกษาตรงไหนก่อนหลังดี ขอทราบเป็นแนวทาง
ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ  เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง cry2!! cry2!! cry2!!
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 07:54:28 PM »

ถ้าไม่รู้อะไรเลย แนะนำให้ไปเรียนก่อนครับ
อย่าพยายามซ่อมในสิ่งที่เราไม่รู้เลยครับ
เอาไว้เรียนรู้แล้ว ค่อยมาซ่อมก็ยังไม่สายครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
H933-LSV team 14,000
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 09:45:24 PM »

ไม่ต้องเศร้าใจหรือนั้งร้องไห้ครับ ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้นครับ เราอยากเป็นช่างที่เก่ง ก็ต้องค้นคว้าหาข้อมูล อ่านกระทู้เก่าๆของอ.และเพื่อนสมาชิก เอาแบบครูพักลักจำครับ ให้ดีสุดๆต้องเรียนซ่อมเลย สักวันเราก็จะเก่งได้ เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าจะให้อธิบายรายละเอียดเนื้อหาเยอะไม่สะดวกถ้าจะมาตอบในกระทู้ ต้องขออภัยท่านด้วยนะครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 08:05:02 AM »

จากคำถามคือไม่รู้เรื่องอุปกรณ์แต่ละตัวทำงานยังไง ดังนั้นต้องศึกษาเรียนหาหนังสือมาอ่าน พื้นฐานการทำงานอีเล็กทรอนิค เบื้องต้น แล้วก็อุปกรณ์แต่ละตัวทำงานอย่างไรมีหน้าที่อะไร ตั้งแต่ R  C   TR  L  หม้อแปลง  แล้วถึงไปเรื่องวงจรขยาย  วงจรออสซิเลเตอร์  และวงจรเกตต่างๆ ซึ่งต้องเรียนรู้ให้เข้าใจ  เมื่อรู้พวกนี้แล้วคุณก็จะอ่านวงจรเป็น รู้ว่าทันทำงานอย่างไรการไบอัสวงจรเป็นอย่างไร แล้วก็ไปถึงการศึกษาระบบไมโครคอนโทรลเลอร์  ดังนั้นควรจะไปหาที่เรียนเพราะการเรียนรู้ด้วยตัวเองจะใช้เวลาหลายปีกว่าจะเข้าใจ แต่การได้ไปเรียนจะใช้เวลาน้อยกว่าเพราะในส่วนไหนที่ไม่เข้าใจจะถามอาจารย์ได้ท่านก็จะอธิบายจนเข้าใจ เพราะว่าทฤษดีไม่ใช่ว่าจะเข้าใจกันง่ายๆอย่างผมเองใช้เวลาเรียนถึง5ปี ครั้นจะมาบอกคุณภายในเวลา5ปีแบบทีละนิดทีละหน่อยเป็นไปไม่ได้ และบางอย่างที่ผมไม่ได้ใช้มันก็ลืมไปบ้างแล้ว แต่สิ่งที่ไม่ได้ใช้งานใช่ว่าจะไม่จำเป็นต้องเรียนรู้ เพราะมันจะเป็นพิ้นฐานให้เข้าใจในสิ่งที่เราต้องเรียนรู้เพื่อมาใช้ในการทำงาน  เช่นการผลิดไดโอดหรือTRเราไม่ได้เรียนรู้มาเพื่อผลิตมันแต่ต้องเรียนรู้เพื่อให้เข้าใจโครงสร้างของตัวมันเพื่อที่จะรู้ว่ามันทำงานยังไงและเวลามันเสียมันจะเป็นยังไง เพราะอิเล็กทรอนิคเวลามันเสียมันไม่ได้มองเห็นด้วยตาเปล่าว่า มันเสียแต่ต้องใช้เครื่องมือวัดไฟวัดสัญญาณ แล้วใช้ความรู้ที่มีมาวิเคราะห์ เหมือนกับหมอที่รักษาคนไข้ที่ต้องเรียนรู้ร่างกายคนให้เข้าใจการทำงานของอวัยวะของมนุษทุกส่วน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
jadsada+
member

คะแนน100

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 09:47:14 AM »

ไม่ต้องเศร้าใจหรือนั้งร้องไห้ครับ ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้นครับ
ขอขอบคุณคับ ที่เป็นกำลังใจ ผมต้องขยันอ่าน ขยันศึกษา ขยันถาม (นี้ถามมากสร้างความรำคาญไม่ดี )เป็นช่างที่เก่งให้ได้
ขอบคุณมากครับ
jadsada+
member

คะแนน100

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 09:50:03 AM »

จากคำถามคือไม่รู้เรื่องอุปกรณ์แต่ละตัวทำงานยังไง ดังนั้นต้องศึกษาเรียนหาหนังสือมาอ่าน
นี้เป็นแนวทางที่ดีสำหรับผม  ผมจะทำตามครับ ขอขอบคุณมากครับ  lv! lv! lv! lv! lv! lv!
Autoland
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 08:53:07 PM »

HAPPY2!!สู้ๆๆจร้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์