มีปัญหาเรื่องมอเตอร์ มูฟจานของdynasat number 1 move อยากถามครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 05, 2024, 03:48:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องมอเตอร์ มูฟจานของdynasat number 1 move อยากถามครับ  (อ่าน 3478 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 04:25:15 PM »

พอดีเพิ่งซื้อมาติดตั้งให้พี่สาว ผมเคยมาถามในนี้
มีปัญหาอยากถามครับ
  1. ผมติดตั้งเรียบร้อยแล้ว แต่ว่ามีปัญหาเกี่ยวกับ
มอเตอร์ มูฟจานครับ ตอนแรก ใส่กลับด้าน
 ลืมบอกไปว่าตอนที่เอามาตอนแรก กระบอก มอเตอร์ มัน
หดสุดน่ะครับ และเมื่อผมสั่ง ให้ มอเตอร์ มูฟเพื่อ
ตั้ง ลิมิตสวิทช์ เมื่อมอเตอร์ยืดได้ระยะผมก็ ดึงปลั๊ก
ไฟออก มอเตอร์ก็หยุด  แล้วผมก็ มาตั้ง ลิมิต สวิทช์
 แล้วก็ลอง สั่งยืดหดได้ปกติดี
 เมื่อนำไปติดตั้งที่ ตัวจานดาวเทียม
  ตอนแรก ก็ติดตั้งถูกด้าน มัน มูฟได้ทั้งด้าน ตะวันตก
และตะวันออก  คือ ยืดได้ระยะตามที่ตั้งและ
หดได้สุดกระบอก
 แต่ว่ามีปัญหาคือ ผมตั้งจานยังไม่ได้ที่ เลยถอด
มอเตอร์ ออกมาแล้วตั้งจานใหม่ ทีนี้
ตอนใส่กลับเข้าไปดันใส่ผิดด้าน เมื่อสั่งมูฟมันเลยยืดเกิน
 แล้วก็น่าจะกระโดด เลย
 เมื่อผมตั้ง ลิมิตสวิทช์ใหม่และ ใส่ มอเตอร์กลับด้าน
ให้ถูกเหมือนเดิม มันกลับมีปัญหาใหม่ คือว่ามัน
ไม่สามารถหดสุดได้ ผมลองดูโดยการถอดสวิทช์ตัด
ไฟออก เมื่อสั่งหดสุด  มันก็หดจนสุด เมื่อผมกดสวิทช์
ให้หยุดมันก็หยุด
 ซึ่งผมคิดว่า เฟืองไม่น่ารูด ทีนี้ผมว่าถ้าถอดออกมาตั้ง
เฟืองใหม่น่าจะได้ พี่ๆเพื่อนๆในนี้ ใครเคยถอดมาตั้งเฟือง
บ้างครับ หรือว่าแนะนำที มีรูปด้วยยิ่งดี
 ช่วยผมต้งเฟืองที
 2. ปัญหาอีกข้อคือ  จานดาวเทียม dynasat number 1 move
 6ฟุต  รับพวก อากิล่าและดาวเทียม จีนได้ไหมหรือว่า
ต้องใช้ 7 ฟุต หรือ 7ฟุตครึ่งดีครับ
อยากรู้ครับ เพราะว่าตัวนี้ ผมหมุนให้รับไทยคม 2/5
ได้สัญญาณแรงสุดที่ 50 %กว่าๆ เกือบ 60
 รับได้ครับทั้ง 100 กว่าช่อง แต่ดาวเทียมพวก
เอเชียแซท 2 หรือ 3 รับได้สัญญาณน้อยมาก
 แต่ถ้าปรับหน้าจานให้รับ เอเชียแซท ได้ ไทยคม
2/5 ก็รับได้สัญญาณอ่อนครับ
 อยากรู้ว่า 6 ฟุต พอไหมครับ แล้วสัญญาณ ที่ดี
ควรประมาณเท่าไหร่ครับ
  ถามเท่านี้ก่อนครับ
  ขอบคุณ

ko999
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 02:26:15 PM »

6 ฟุตรับ C band ได้ครบ เลยครับ ประมาณ  12 ดวง     ถอดลิมิตสวิทออกก่อน   ตั้งมอเตอร์ ให้หดสุด เหลือไว้ซัก 3-4 เกลียว กันกระแทก
 แล้วใส่สวิทกลับ ให้สวิทแตะพอดี ครับก็เสร็จการตั้งด้านอุปกรณ์       ถ้าไม่ได้ให้เข้าโปรแกรม โดยกดปุ่ม Pos แล้วเข้าไปตั้งลิมิตสวิท  ออก  ตก
น่าจะได้ครับ
TAWA
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 05:54:06 PM »

ขอคำปรึกษาไดที่ อ.มนตรี  สุขรอบ  ( Nic-sat.com ) ท่านจะให้คำคอบได้
ครอบคุมและละเอียดมากผมก็ได้ประสบการณ์จากท่านหลายอย่างมากครับ
trds
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:47:23 AM »

น่าจะเป็นที่ฟังชันลิมิต ต้องไปลบลิมิตออกครับ ลองดูนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์