ช่วยแนะนำเรื่องเทคนิคการปรับแต่งเสียงด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 11:58:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเรื่องเทคนิคการปรับแต่งเสียงด้วยครับ  (อ่าน 5790 ครั้ง)
prawin
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 05:41:06 PM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณที่ได้มี web นี้ได้แบ่งปันความรู้ต่างๆ มากมาย  เข้าเรื่องเลยแล้วกันครับ
โจทย์ มี Font , Pre amp, และ Power ขับ Sub และขับกลางแหลม 4 Channel
1. การปรับเร่ง volume และ ตัวปรับแต่งเสียง ใน Font ควรอยู่ประมาณไหน
2. การปรับเร่ง volume และตัวปรับแต่งเสียงของ Pre amp
3. การปรับเร่ง volume และตัวปรับแต่งเสียง ของ power amp รวมทั้ง slector ต่างๆ เช่น Hi Low Full ทั้ง power ขับ Sub และ Power   ขับกลางแหลม 4 Channel
4. ถ้า Set ค่าได้แล้ว หลักการปรับ Volume ควรปรับเฉพาะที่ Font หรือ pre amp หรือได้ทั้งสองอย่าง

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 05:56:16 PM »

ปรับ  วอลลุ่ม  Gain Input  ประมาณ บ่าย 3 โมง//หมายความว่าปรับให้สุดแล้ว ปรับคืนมานิดนึง  3. การปรับเร่ง volume และตัวปรับแต่งเสียง ของ power amp รวมทั้ง slector ต่างๆ เช่น Hi Low Full ทั้ง power ขับ Sub และ Power   ขับกลางแหลม 4 Channel   ขึ้นอยู่กับการติดตั้ง นอกนั้น ตามแต่สะดวกของการใช้งาน  ลองดูท่านอื่น.........................
prawin
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 01:05:17 PM »

ขอบคุณครับ คุณ Pkkel คำว่า วอลลุ่ม Gain input หมายถึงวอลลุ่มที่ ตัวไหนครับ Font  Pre amp หรือ Power amp ครับ

ท่านอื่นมีเทคนิคดีๆ ต่อได้เลยครับ
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 01:43:11 PM »

ที่   เพาเวอร์ แอมป์ ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์