ขอซื้อบอร์ดคอนโทรลเครื่องซักผ้า National NA-F5501T ถังเดียวฝาบนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 06:35:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอซื้อบอร์ดคอนโทรลเครื่องซักผ้า National NA-F5501T ถังเดียวฝาบนครับ  (อ่าน 6406 ครั้ง)
somchai1903
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 02:56:39 PM »

อาการคือ ซักแล้วพอจะเริ่มปั่น มีเสียงตี้ดๆ ที่บัชเชอร์ และไฟกระพริบแล้วค้างเลยไม่ทำอะไรต่อ
(เริ่มต้นจากปล่อยน้ำเข้าถัง วัดระดับน้ำ ตัดน้ำ เขย่าถัง ซ้ายขวา เริ่มซักไปเรื่อยๆ ถ่ายน้ำทิ้ง
พอจะปั่นมันค้างแบบที่ว่าเลย) 

ใครมีประสบการณ์รบกวนด้วย จักเป็นพระคุณยิ่งครับ ผมปล้ำมา 3 เดือนแล้ว เครื่องของ
ที่บ้านเองก็เลยทำแบบอืดๆและไม่เคยทำมาก่อนด้วยครับ

บอร์ดคอนโทรล มีรหัส W2449-6LJ06 ETS-268

somchai1903
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 03:10:03 PM »

ลองตรวจดูสายไฟต่างๆก็เรียบร้อยดีไม่ขาด เลยรื้ออกมาล้างทั้งเครื่องเลย
ใครมีคำแนะนำยังไงช่วยทีครับ ที่บอร์ดคอนโทรผมซื้อ ไทรแอค มาเปลี่ยน 2 ตัวแล้วก็ไม่หาย
แบบว่าตั้งโปรแกรมไปที่ปั่นแห้ง ก็จะร้อง ติ้ดๆๆๆๆ แล้วกระพริบ ค้าเลย
nut 011
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:52:57 PM »

พี่ลองดูใต้ฝาปิดหรื่อยังครับมันหน้าจะมีแม่เหล็กถาวรติดอยู้กับฝาด้านที่อยู่ติดกับแผงควบคุม เวลาปิดฝาลงมันจะทำให้สวิตช์แม่เหล็กในแผงควบคุม on เครื่องถึงจะทำงานครับ
somchai1903
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:01:25 AM »

ผมตรวจดูแล้วไม่พบแม่เหล็กถาวรเลย แต่ผมพบสายไฟก้อนนึง พันไว้เป็นขดกลมๆ ดังรูป ผมลองพิจารณาดูคิดว่าเป็นสายเหลือแล้วม้วนทิ้งไว้
แต่ว่ามันยาวมาก ทำไมเขาถึงทำเหลือมากขนาดนั้น หรือว่าเอาขดสายไฟนี้ทำเป็นสนามแม่เหล็กครับ(เส้นสีแดงขดๆนั่นและครับ)

อีกอย่างคือ ผมกดให้ซัก มันก็ทำงานโดยใบพัดหมุนไปมา สักครู่ก็หยุด แล้วปล่อยนปล่อยน้ำ สักพักก็ตัดน้ำ ใบพัดก็เริ่มหมุนไปมาซ้ายขวาไปเรื่อยๆ
จนปล่อยน้ำทิ้ง พอมอเตอร์ดึงวาล์น้ำทิ้งมันก็ค้างเหมือนกันโดยปล่อยน้ำทิ้งออกมาไม่หมด (ในระหว่างที่ซัก ผมเปิดฝาบนขึ้นมันก็ไม่หยุดทำงานครับ)

ลองวัดสวิทช์ฝาดูมันก็ต่อ พอยกฝามันก็ตัด สายไฟก็ไม่ขาด

ลองตั้งโปรแกรมให้ปั่นหมาด มันก็ดึงวาล์ปล่อยน้ำแป้บเดียว มันก็ร้อง ติ้ดๆๆๆๆๆ พร้อมกับไฟกระพริบ 3 ดวงแล้วก็ค้างเหมือนเดิม
ควรตรวจสอบอะไรอีกมั้ยครับ
somchai1903
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 01:41:48 PM »

ในบอร์ดนี้ อันไหนคือ แม่เหล็กในแผงควบคุม ครับ
somchai1903
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 02:31:33 PM »

ผมสงสัยมากเลยว่าเจ้าตัวสีแดงนี่คืออะไร เลยถอดออกมา

เป็นดังรูป จะว่าเป็นหลอดไฟก็ไม่น่าใช่ จะว่าเป็นฟิวส์ก็ไม่ใช่
แต่วัดโอมไม่ขึ้นครับ สายตาไม่ค่อยดี เดี๋ยวไปหาแว่นขยายมาส่องดูก่อน
somchai1903
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 06:18:09 PM »

ก่อนอื่น ต้องขอแสดงความขอบคุณเวปไซด์แห่งนี้ที่ได้เปิดโอกาศให้ช่างมือสมัครเล่นอย่างผมได้ตั้งกระทู้ถามท่านผู้รู้ทุกท่าน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คณ nut 011 ที่ได้ชี้แนะข้อสังเกตุเรื่องแม่เหล็กถาวรที่ติดอยู่ตรงฝาเปิดถัง  คือว่ามันหลุดหายไปเมื่อไรไม่รู้ ผมจึงคิดว่ามันไม่มี   แล้วมาดูที่ตัวสีแดงๆนั้นด้วยแว่นขยาย จึงทราบว่ามันคือ หรีดสวิทช์ที่ทำงานด้วยสนามแม่เหล็ก

ผมได้ทดลองด้วยการเอาแม่เหล็กลำโพงมาวางไกล้ๆ วัดโอมห์ขึ้นเลย พอจากออกไปก็ตัด

ต่อมาผมได้ประกอบเครื่องเข้าไป ก่อนประกอบผมสังเกตุว่า ที่วงกลมพลาสติก ตัวที่วงรอบถังปั่นมีเสียงน้ำมันค้างอยู่ด้านใน พอสั่งให้ปั่นมันจะปั่นให้จริงๆ แสดงว่าวงจรมันทำงาน
สมบูรณ์ แต่ทว่าถังมันจะส่ายมาก ผมจึงเอาสว่านเจาะปล่อยน้ำทิ้งไปเพราะดูแล้วไม่น่ามีเหตุอันใดที่ต้องมีน้ำไปค้างไว้ตรงนั้น

พอทดลองอีกทีคราวนี้ไม่สั่นเลยครับ แต่ยังไม่ได้ลองซักจริงๆ เพราะตอนนี้มืดแล้ว พรุ่งนี้จะทดลองใหม่แล้วจะอัพเดทพร้อมรูปให้ท่านอื่นดูเป็นกรณีศึกษาด้วยครับ
สรุปปัญหาทั้งหมดคือ มีน้ำไปค้างที่วงพลาสติคด้านบนถังปั่น====>ถังปั่นทำงานจนเครื่องสั่นเป็นเจ้าเข้า====>ถอดอุปกรณ์ออกมาเช็คคิดว่าเสีย====>แม่เหล็กถาวรที่ฝาถังหายไป===>เข้าใจว่าบอร์ดเสีย===>หมดปัญญาซ่อมรออยู่ 3 เดือนทำมั่งไม่ทำมั่ง คิดว่าจะขายเป็นเศษของเก่า เขาตีราคาให้ 300 เลยไม่ขาย===>ได้คำแนะนำที่ดี+++พยายามดูใหม่ = ได้เครื่องซักผ้ากลับมาใช้

ขอบคุณอีกครั้งนะครับทุกๆท่าน
somchai1903
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:29:19 AM »

ขอปิดกระทู้ได้เลยครับ ตอนนี้งานจบแล้ว ปัญหาตรงที่ว่าน้ำไปขังอยู่บนวงกลมถังปั่น เจาะรูเอาน้ำทิ้งก็ใช้ได้เลย ทดลองซักทั้งระบบ แล้วใช้งานได้

เลยเอารูปมาฝากกันดูครับ
somchai1903
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:35:51 AM »

นี่คือ ตัวสวิทซ์แม่เหล็กครับ ตัวสีแดงนั่นแหละ ผมลองเอาแม่เหล็กลำโพงมาวางไกล้ๆก็ใช้ได้ครับ

รูปสองคือตำแหน่งเมื่อประกอบเครื่องแล้ว

อีกรูปคือ ตำแหน่งที่มันเสียบอยู่ที่ฝาเครื่อง
somchai1903
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 11:43:14 AM »

ฝากขอบคุณทีมงาน และทุกท่านที่ให้คำแนะนำด้วยครับ
ผมฝากรูปและขู้มูลไว้เผื่อว่าใครบังเอิญมีปัญหาเดียวกัน จะได้ไม่เสียเวลามากอย่างผม

เพื่อเป็นวิทยาทานให้กับผู้ที่ยังไม่รู้ จะได้แก้ไขด้วยตนเองได้ครับ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 08:13:42 PM »

น้ำเค้าบรรจุไว้ครับ ไม่ต้องเจาะออก บรรจุไว้ให้มีแรงโน้มถ่วงขณะถังหมุนครับ สิ่งที่ควรตรวจเช็คคือ การตั้งเครื่องไม่เอียงไปด้านใดด้านหนึ่ง หากเครื่องเอียงให้ปรับระดับที่ขาของเครื่องซักผ้า ปรับแต่งแล้วไม่หาย ก็ให้ดูถังซักว่าเอียงไปด้านใด ด้านที่ต่ำแสดงว่าโช้คด้านนั้นเสียครับ เปลียนโช้คหรือทำอย่างไรให้ถังมันได้ระดับ  หาอ่านกระทู้เก่าๆบ่อยๆคับแล้วจะเก่งไปเองคับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
somchai1903
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:59:30 AM »

สวัสดีครับ
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำ ผมก็เพิ่งรู้ว่าเขาบรรจุน้ำไว้ ตอนนี้ผมเจาะทิ้งไปแล้ว เวลาปั่นถังมันจะสั่นๆ แต่ก็พอรับได้
ทีแรกคิดว่า มันคงสั่นแบบนั้นเอง แสดงว่าสปริงโช้ค คงเสีย

ทีนี้ผมจะใส่น้ำกลับเข้าไปเท่าไรดีล่ะ หรือว่าต้องทดลองถ่วงน้ำหนักไปเรื่อยๆครับ

don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:36:33 PM »

ยังไม่เคยใส่กลับเพราะยังไม่เคยเจาะออก  แต่ถ้าจะใส่กลับ   คงต้องเจาะรูให้น้ำเข้า1รูและรูระบายอากาศ
เวลาใส่น้ำเข้าอีก1รูคล้ายๆกับการเปิดกระป๋องนมข้นอะคับ    ส่วนอีกวิธีที่คิดออก  คือเจาะแค่รูเดี่ยวก็ได้แต่ให่ใหญ่ซักหน่อย
ราวๆซักหัวน็อต#8แล้วก็ใส่น้ำเข้าคิดว่าซัก50-80%ของพื้นที่ทั้งหมดในวงกลมนั้นโดยการคาดเดาของผมเองน่ะ 
จากนั้นก็หาวิธีปิดรูเอา  ในวงกลมทรงโดนันนั้นน้ำจะไหลถึงกันหมด

ตื่นๆๆๆๆ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 11:27:27 AM »

คนเราสามารถเรียนรู้ได้ โดยการ กระทำ     แต่ในบาง ครั้ง  การกระทำที่ ปราศจาก การเรียนรู้ก่อนบ้าง  อาจะทำเรื่องเล็ก ให้เป็นเรื่องใหญ่ได้  ทุกอย่างที่ โรงงาน ผลิตมา เขาทำถูกต้อง หมดแล้ว    รวม ทั้ง สายไฟที่ พันวงกลมนั้น เขาตั้งใจทำให้เป็นอย่างนั้น  เพื่อเป็น โช็คทางไฟ้า ลด กระแสกระชาก ตอนที่มอเตอร์ กำลังปั่นหมาด  ไม่ควรตัดต่อตรง   อย่างไง ก็ขอชมเชยที่มีความพยายาม  ทั้งคนซ่อมและเจ้าของเครื่อง  ที่รอ 3 เดือน   แต่ได้ประสบการณ์  เครื่องต่อไปถ้าเจออาการแบบนี้อีก คงใช้เวลา แค่ 3 นาที   (ในเวปนี้ มี คู่มือ การซ่อม เครื่องซักผ้าขาย ลองซี้อดู) โชคดีครับ เอาแน่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์