เวลาเหยีบบเบรคแล้วมีแสงดังตุบทุกครั้งที่เหยีบบ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 07:47:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเหยีบบเบรคแล้วมีแสงดังตุบทุกครั้งที่เหยีบบ  (อ่าน 5816 ครั้ง)
Piek +_+
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2008, 07:15:12 PM »

มันเกิดจากอะไรครับเป็นทุกครับเลยเวลาเหยีบบเบรคต่อสายอะไรผิดป่าวช่วยแนะนำหน่อยคับ Cheesy

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2008, 07:30:51 PM »

ต่อสายไฟบวกเข้าแบตเตอรี่ตรงๆดีกว่าครับ ..ใส่ฟิวส์ด้วยนะครับ  Tongue
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 08:14:09 AM »

ดูเรื่องของการต่อไฟเลี้ยงระบบ ของเครื่องครับ ว่าเอามาจากใหน และก็สายกราวด์ ด้วย  ปัญหาที่เกิดขึ้นนี้มักจะเกิดกับ เครื่องวิทยุสำเร็จรูปในตัวเดียว และส่วนใหญ่ก็จะเอาไฟแถวๆคอพวงมาลัย มาใช้หรือไม่ก็ ติดร้านประดับยนต์ร้านเล็กมา  เอาสะดวกเข้าว่า ทำนองนั้น    แนะนำว่าให้เดินสาย/วางสายใหม่ครับ  หายก็จบ/ ถ้าไม่หาย ลองหาวิทยุตัวอื่นยี่ห้อใหม่ ลองดู ครับ Cheesy
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 08:04:23 AM »

มาให้กำลังใจครับ ติดตามผลครับ Grin Grin

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
Piek +_+
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 07:43:57 PM »

ผมยังงอยู่ครับผมต่อไฟจากแบตเข้าPower แล้วต่อสาย remote, ไฟ+ , กราวด์ ของปรีแอมพ่วงกับ วิทยุ CD แล้วมันดังตุบได้ไงครับทุกครั้งที่เบรคลองไล่ดูแล้วยังงงอยู่เลย Roll Eyes
AE01
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน67

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 07:58:29 PM »

ผมยังงอยู่ครับผมต่อไฟจากแบตเข้าPower แล้วต่อสาย remote, ไฟ+ , กราวด์ ของปรีแอมพ่วงกับ วิทยุ CD แล้วมันดังตุบได้ไงครับทุกครั้งที่เบรคลองไล่ดูแล้วยังงงอยู่เลย Roll Eyes
ไฟที่เลี้ยงCD กับปรีมาจากแบตตรงๆเลยหรือเปล่าครับ
nos
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 09:15:16 AM »

เนื่องจากไฟไม่พอนะครับอาจจะต่อไฟมาจากสายไฟเดิมๆของรถเวลาเหยีบเบรคไฟมันจะดึงกัน
ทำไห้ไฟในวิทยุไม่พอทำให้เกิดเสียงในระบบเกิดจากการกระชากของกระแสไฟ นะครับควรเดินสายไฟใหม่
อาจจะต่อจากแบตเตอร์รีแล้วต่อผ่านสวิทสัก1ตัวก่อนเข้าวิทยุ ถ้อยากทดลองดูก็ลองทดลองดูได้เช่นเวลาทีเราเปิดครื่องเสียงบ้าน
แต่ไม่ได้ได้เปิดเพลงลองปิดเปิดสวิทไฟแถวๆเครื่องเสียงดูมันจะดังตึกๆๆมันก็เป็นแบบเดียวกันที่เกิดจากการเหยีบเบรคนะแหละครับ
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 08:12:46 AM »

มันเหมือนกันไหมท่านว่า  Sad Sad Sad เราเปิดครื่องเสียงบ้าน
แต่ไม่ได้ได้เปิดเพลงลองปิดเปิดสวิทไฟแถวๆเครื่องเสียงดูมันจะดังตึกๆๆมันก็เป็นแบบเดียวกันที่เกิดจากการเหยีบเบรคนะแหละครับ
แต่อาการเครื่องเสียงบ้านดังกล่าวเราใส่ c เข้าไปมันก็หาย ไม่เกี่ยวกับไฟพอไม่พอ นะผมว่าหรือพี่ๆว่าไงครับ  Sad Sad

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 08:33:13 AM »

มันเหมือนกันไหมท่านว่า  Sad Sad Sad เราเปิดครื่องเสียงบ้าน
แต่อาการเครื่องเสียงบ้านดังกล่าวเราใส่ c เข้าไปมันก็หาย ไม่เกี่ยวกับไฟพอไม่พอ นะผมว่าหรือพี่ๆว่าไงครับ  Sad Sad

ผมลองเสนออะไรเล็กๆน้อยๆครับ ลองดูไม่เสียหาย  Tongue ให้ท่านไปให้ซื้อ

C ค่า 0.01uF 500V เอามาต่อคร่อมหลอดไฟเบรคดู ( ต่อขนานกับหลอดไฟเบรค )  Tongue

ส่วนเรื่องไฟไม่พอ อันนี้ก็มีส่วนครับ อาจจะเกิดจากสายไฟที่ต้องเดินแยกเข้า Battery

ต่างหาก อย่าไปต่อร่วมกับสายไฟชุดอื่น โดยเฉพาะสาย Ground ห้ามต่อร่วมกับ

อุปกรณ์ชุดไหนเด็ดขาด เห็นท่านบอกว่า

อ้างถึง
ต่อสาย remote, ไฟ+ , กราวด์ ของปรีแอมพ่วงกับ วิทยุ CD

สาย Remote ต้องร่วมกันอยู่แล้วแต่สายไฟ + และ Ground

ขอย้ำว่าทางใครทางมันนะครับ อย่าต่อร่วมกันเด็ดขาดครับ เพราะจะทำให้อุปกรณ์แต่ละชิ้น

ได้รับปริมาณกระแสและแรงดันจาก Battery ไม่เพียงพอครับ โดยเฉพาะสาย Ground

อีกแล้ว...

อ่านชื่อกระทู้ตอนแรกงงครับ ว่าแสงอะไร  Cool  Grin  Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์