ถามปัญหาแอร์รถยนต์ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 09:04:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามปัญหาแอร์รถยนต์ครับ  (อ่าน 2854 ครั้ง)
luckmte
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 09:40:28 PM »

ผมทำการเปลี่ยน ไดร์เออร์+expantionvalve ทำสูญญากาศเติมน้ำยาแอร์ 134 A  ผลคือไม่ค่อยเย็น  แรงดันต่ำ 45-60 psi    แรงดันสูง 250-270 psi  แก้ไขเติมน้ำยามาแล้ว 3 ครั้งก็เป็นเหมือนเดิม จะแก้ไขอย่างไรดีครับ

nayagon
member
*

คะแนน0

รักงานซ่อม

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 10:26:51 PM »

แรงดันต่ำเกิน40psiก็ไม่เย็นแล้วครับ ส่วนแรงดันสูง ถ้าสูงเกินกว่า250ก็ไม่เย็นแล้ว ถ้าจะแก้ไขคือ
ต้องเปลี่ยนคอมใหม่  แรงดูดไม่มี แรงดันตำ  มันก็เลยหักล้างกัน    ฉงน
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 01:48:23 PM »

ท่านไม่บอกว่าคอมพ์ยี่ห้ออะไร ใช้กับรถอะไร เอกซแปนชั่นวาล์วแบบไหน ไม่มีรายละเอียดถ้าให้
เปลี่ยนคอมพ์ บางทีก็ไม่เย็น มันยังไม่รู้สาเหตุที่แท้จริง กรณีเปลี่ยนExpansion valve แล้วไม่่่เย็น
ต้องแน่ใจว่าพอดีกับตู้แมทช์กับแรงดันคอมพ์ชนิดนั้น คอมพ์ 1ตัน เอา EPV 1.5ตันไปใส่มันก็ไม่เย็น
แรงดันผิดทั้งขากลับและขาออก เติมน้ำยามากแค่ไหนก็ไม่เย็น ผมจึงได้แต่ภาวนาให้ตั้งกระทู้ให้มีราย
ละเอียดมากที่สุด บอกตรงๆว่าไม่กล้าตอบถ้าไม่รู้รายละเอียด ทำให้เจ้าของกระทู้เสียเงินและไม่คุ้มกับ
ค่าเงินที่เสียไปครับ เศร้าจัง Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
arthifi
member
*

คะแนน12

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 10:57:15 PM »

ลองเอาน้ำราดคอล์ยร้อนดูครับ ถ้าเย็นขึ้นก็แสดงว่าระบายความร้อนไม่ดี ให้เพิ่มพัดลมไฟฟ้าเข้าไปครับ
luckmte
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 12:30:34 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบ  ผมสรุปได้แล้วครับ เป็นที่ คอมแอร์ ส่วน expantion valve ใช้ยี่ห้อเดิมรุ่นเดิม น้ำยาแอร์ชั้งเอา รถเป็น nissan b14 ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์