ขอเชิญทำบุญกระเบื้องสำหรับบูรณะซ่อมแซมองค์พระปฐมเจดีย์....
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญทำบุญกระเบื้องสำหรับบูรณะซ่อมแซมองค์พระปฐมเจดีย์....  (อ่าน 2656 ครั้ง)
watchareeya
member
*

คะแนน175

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 02:29:47 PM »

กรมศิลปากรมีมติให้บูรณะซ่อมแซมกระเบื้องที่ปิดทับองค์พระปฐมเจดีย์ที่มีสภาพทรุดโทรมชำรุดขึ้นมาเสียใหม่ เพื่อเป็นการบำรุงรักษาให้องค์พระปฐมเจดีย์ได้อยู่คู่ชาวนครปฐมและประเทศไทยต่อไป..

องค์พระปฐมเจดีย์ที่เริ่มดำเนินการ โดยกรมศิลปากรค่ะ..

บรรยากาศในธรรมดาและวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ ที่จะมีพุทธศาสนิกชนทยอยกันมาทำบุญ และมาแก้บนในกรณีที่อธิฐานขอให้การงานนั้นๆสำเร็จ

ของที่นนิยมนำมาแก้บนแก่พระร่วงโรจนฤทธิ์ ประกกอบด้วย ไข่เป็ดหรือไข่ไก่ต้มย้อมสีแดง 99 ฟอง แอปเปิ้ล 9 ผล พวงมาลัยดอกไม้สด ส่วนใหญ่นิยมพวงมาลัยดอกดาวเรืองค่ะ 9 พวง..

watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 02:30:52 PM »

อย่าลืมนะคะมีโอกาสแวะเวียนมาเที่ยวจังหวัดนครปฐม..ก็ขอเชิญแวะมานมัสการพระร่วงโรจนฤทธิ์ พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์คู่ประเทศไทย กันนะคะและร่วมทำบุญด้วยกันนะคะ
                                                            ขอบพระคุณแทนชาวจังหวัดนครปฐมและคนไทยทุกคนค่ะ
                                                                             www.watchari.com

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์