คอมrun windows เสร็จแล้วหน้าจอมืดเลยครับ ไม่เห็นอะไรเลย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 04, 2024, 04:12:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมrun windows เสร็จแล้วหน้าจอมืดเลยครับ ไม่เห็นอะไรเลย  (อ่าน 6037 ครั้ง)
city03
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 04:44:30 PM »

เปิดคอมขึ้นมาrun windows เสร็จแล้วหน้าจอมืดเลยครับ  ออกสีเทานิดๆ ครับ ก่อนหน้านี้ driver จอออนบอร์ด ไม่ตรงครับจะกะตุกนิดเวลาเจอกราฟฟิค ใหญ่ๆ   แล้วก็ปิดปกติครับ  แล้วมาเปิดอีกรอบ เป็นอาการอย่างที่บอกครับ  ปิดเปิดหลายรอบก็เหมือนเดิมครับ  อาจารย์ ช่วยหน่อยครับ

M/B  micro tek 915G/V ครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 05:36:26 PM »

คุณไปลง driver มันใหม่หรือเปล่า

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
city03
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 06:36:12 PM »

ใช่ครับอาจารย์    แล้วต้องทำไงบ้างครับอาจารย์
หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 07:40:38 PM »

กด F8 เข้า Safe Mode เพื่อถอนไดร์เวอร์การ์ดจอออก แล้วรีสตาร์ดเครื่องปล่อยเข้าวินโดว์

แล้วลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ครับ แต่ต้องลงให้ตรงตัวตรงรุ่นนะครับ

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
city03
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 04:26:39 PM »

เข้า safe mode ก็ ยังเป็นเหมือนเดิม ครับ เลยลงwindows ใหม่เลยครับ
แต่ การ์ดจอ ออนบอร์ด ยังไม่ทำงานเหมือนเดิมครับ   แผ่นที่ให้มามันไม่ตรงลงไม่ได้ได้เลยครับ  งง..

M/B Micro tek  915G+L   socker 478  มี driver VGA  การ์ด on borad ไหมครับ หาในเว็ป ไม่เจอเลยครับ

อาจารย์ท่านไดมี ขอ driver หน่อยครับ  ภาพมันกระตุกๆ ครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 07:05:28 PM »

รุ่นผิดหรือเปล่า

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
city03
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 10:04:29 PM »

เป็นอย่างที่อาจารย์ ว่าจริงๆครับ    ผิดรุ่นของ  chipset ครับ
M/B Micro tek Intel 915G+L ครับ แต่ใช้ Chipset VGA I865P ครับ (ดูจากโปรแกรม CPU ID ครับ)
ตอนนี้โหลดมาลงได้แล้วครับ  ตอนแรกผมลง 915 ตาม M/B มันก็เลยไม่ได้ครับ

ตอนนี้กราฟฟิกสวยครับ  แต่เครื่องช้าลงเยอะเลย  มันแชร์ RAM ไปครับ   ได้อย่าง ก็ต้องเสียอย่างครับ

ขอบคุณอาจารย์มากครับ ที่ชี้แนะแนวทาง   
หลวงเภาจอมลีลา ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน60

ลิขิตฟ้า ฤาจะสู้มานะตน

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 11:17:46 PM »

ถ้าเป็นการ์ดจอออนบอร์ดแล้วก็จะช้าภาพจะกระตุกครับ แนะนำใส่การ์ดจอเพิ่ม

ถ้าเครื่องสเปคปานกลางหรือสูงให้เพิ่มดีกว่าครับ

แต่หากเครื่องเก่าแล้วอย่าใส่ดีกว่าครับ กลัวไม่คุ้มอะไหล่ใหม่

แนะนำประกอบเครื่องใหม่ดีกว่า เพราะคอมทุกวันนี้ถูกลงเรื่อยๆ

“ยิ่งเอามันยิ่งอด ยิ่งสละให้หมดมันยิ่งได้”
member
*

คะแนน712

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 07:15:49 AM »

มันแชร์แรมนิดเดียว เพิ่มแรมให้เครื่องอีกหน่อยครับ
เดี๋ยวนี้ ควรเล่นแรมไม่ต่ำกว่า 1 G นะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์