โน๊ตบุค เล่นอินเตอร์เน็ตแล้วปิดไม่ได้ และตอนที่ไม่ได้ต่อ Internet เครื่องจะช้า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 04:53:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โน๊ตบุค เล่นอินเตอร์เน็ตแล้วปิดไม่ได้ และตอนที่ไม่ได้ต่อ Internet เครื่องจะช้า  (อ่าน 5004 ครั้ง)
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 08:38:02 AM »

คือโน๊ตบุคผมครับ ตอนแรกเล่นเน๊ตแล้ว เจอไวรัส ชื่อ wigon.sys ที่เคยถามในห้องไวรัส พอมาเล่นอีกที เจอไป 3 ตัว โดยที่ Nos32 ก็จับได้แต่ไม่ยอมปิดหน้าจอ ซึ่งมันจะฟ้องขึ้นมาเรื่อยๆ สุดท้ายเครื่องก็แฮงค์ ผมรีสตาร์ทใหม่ Nod32 ฟ้องว่า Accept File เองโดยที่ไม่ได้ตกลง ผมก็ไม่ได้สนใจเพราะคิดว่ามันเซ็ต Application update ใหม่  แต่พอไปเปิดที่ห้อง พบว่า กว่าจะ Run windows ได้ต้องรอจนไฟแสดงการทำงานของ CPU ดับ ซึ่งนานมาก ผมก็ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ เมื่อเข้าได้ผม Scan virus ก่อนใช้งาน ก็สามารถทำงานได้ปกติ (Trojun Remove) เครื่องเร็วปกติ  แต่พอวันหลังเปิดอีกครั้งก็เป็นเหมือนเดิมครับ  ผมเลยทำเหมือนเดิม ก็เล่นได้ปกติ  วันก่อนเลยใช้ Nod 32 (Update ทุกครั้งที่ต่อเน็ต 1ครั้ง/สัปดาห์) สแกน พบ ไวรัส 3 ตัว สงสัยจะเป็นตัวที่มัน accept เลยจัดการ Deleet ทั้งหมดแต่ แต่อาการตอนนี้ก็ยังช้าเหมือนเดิมครับ เลยใช้ Nod 32 scan อีกครั้งเมื่อเช้า ครับ เจอ File error อยู่จำนวนหนึ่ง รบกวนท่านที่รู้ ช่วยหน่อยนะครับ เพราะปกติ เปิดมาแค่แป๊บเดียวก็ใช้ได้แล้ว แต่ตอนนี้ต้องนั่งรอเป็นชัวโมง ทั้งที่ทำทุกอย่างแล้ว (defrag แล้ว) ถ้า Scan virus ก่อนก็เร็วมาหน่อย เพราะถ้า ไม่ scan ก่อนเครื่องจะอึดแล้วแฮงค์ครับ
กลับไปกลับมาแล้ว งง ดู file ที่ Scan เมื่อเช้า ครับ
ช่วยหน่อยนะครับ ฉงน  Cheesy THANK!!

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 08:46:57 AM »

ลงวินโดว์ใหม่เลยครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 08:49:31 AM »

ยังมีไวรัสอยู่ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 09:46:33 AM »

ไม่มีโปรแกรม Scan  Virus ค่ายไหน ที่จะสามารถกำจัดออกได้เลยเหรอครับ เพราะตอนนี้ผมใช้ Nod 32 ver.2 อยู่ครับ ผมจะอับเดททุกสัปดาห์ ทุกครั้งที่ต่อเน็ท นานทีจะต่อ ครับ ช่วยแนะนำ โปรแกรม และที่โหลด ฟรีให้หน่อยนะครับ
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 07:32:52 PM »

ไวรัสพวกนี้ โปรแกรมไวรัสธรรมดาทั่วไปเอาไม่อยู่หรอกครับ
ต้องใช้โปรแกรมเฉพาะของมัน ลอง search google ดู
แต่ถ้าเป็นผม  ผมจะ format แล้วลง windows ใหม่ครับ เร็วกว่า สะดวกกว่า

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
pravit4636
member
*

คะแนน9

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 11:24:15 PM »

ถูกต้องครับลงไหมดีกว่าเร็วกว่าด้วยนะพี
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 09:55:55 AM »

แนะนำว่า
1. ให้ทำการดาวน์โหลดโปรแกรม Spybot - Search & Destroy 1.6 มาลงที่เครื่องแล้วจัดการอัปเดทฐานข้อมูลก่อนครับ
2. จากนั้น ให้ทำการอัปเดทฐานข้อมูลของ NOD 32 ให้เป็นปัจจุบันก่อนครับ
3. แล้วจัดการปิด System Restore เสียครับ
4. จากนั้น รีสตาร์ทเครื่องเข้าไปที่ Safe mode ครับ
5. แล้ว Scan พวก Spyware ด้วยโปรแกรม Spybot - Search & Destroy 1.6 ครับ
6. เมื่อ Scan ด้วย Spybot - Search & Destroy 1.6 เสร็จแล้ว ให้ทำการ Scan Virus ด้วย NOD32 อีกครั้งครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์