ลงวินโดว์โน๊ตบุ๊คไม่ได้ค่ะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 05:07:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลงวินโดว์โน๊ตบุ๊คไม่ได้ค่ะ  (อ่าน 7728 ครั้ง)
mic.2210
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 07:29:34 PM »

ลงวินโดว์ไม่ได้ค่ะ....
คือว่าเครื่องติดไวรัส ก็เลยฟอร์แมตเครื่องโดยลงไปตามปกติที่เคยทำมา แผ่นก็แผ่นเดิม เริ่มจากแบ่งพาทิ

ชั่น ตามปกติ ก็แบ่งได้ไม่ปัญหา พอถึงขั้นตอนลงวินโดว์ คือใช้แผ่น Ghost ค่ะ แต่ว่ามันไม่ยอมโกสท์

เครื่องค้างอยู่อย่างงั้นเลย เมาส์ก็ไม่กระดิก

พอลองลงวินโดว์ตัวอื่นบ้างก็เป็นเหมือนกัน พอถึงขั้นตอนก็อปไฟล์วินโดว์ เครื่องก็จะค้าง และบางทีก็

บอกว่า CD-Bad

ลงใช้แผ่นอื่นที่ไม่ใช่แผ่นโกสท์ก็เหมือนเดิมค่ะ
พอใส่แผ่น หน้าจอจะขึ้นคำว่า Boot CD Press Any Key ก็กดแป้นตามปกติ เพื่อให้บู๊ต แต่มันไม่

ยอมบู๊ตให้ค่ะ ค้างเหมือนเดิม

ตอนนี้มีวินโดว์อยู่ 4 แผ่น ซึ่งไม่มีแผ่นไหนเสียเลย เพราะลองกับเครื่องอื่นแล้วใช้ได้ปกติ

เลยอยากทราบว่า มันเป็นอะไรคะ มีคำแนะนำนู๋บ้างมั๊ย

ปล.1 >>  NoteBook TCL LIFT ค่ะ
ปล.2 >> คนที่ถามนี้เป็นลูกสาวของเจ้าของ User นะคะ

####-----ขอบคุณอาจารย์ทุกๆ ท่านล่วงหน้าค่ะ -----#####

Kiss
 Cheesy ขอบคุณแทนลูกสาว

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 10:15:55 PM »

- ขอทราบสเป็คเครื่อง
- วินโดว์ที่ว่า เป้นวินโดว์อะไร
- แบ่งพารืติชั่นแล้วฟอร์แมตหรือยัง
- สั่ง Set Active ที่ พาร์ติชั่น Primary หรือยัง(ไดร์ซี)

mic.2210
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 08:05:30 AM »

Intel Centrino Duo
1.8
 Ram 512 ไม่มีการ์จอ

วินโดว์ XP Pack 2 (วินโดว์ตัวเดิมก่อนฟอร์แมตก็ Xp ค่ะ)

แบ่งพาทิชั่นแล้วค่ะ ฟอร์แมตแล้ว
C:/ เป็น Primary ค่ะ

................... ................... ...

ส่วนที่บอกนี้ทำเสร็จเรีบยร้อยหมดแล้ว ผ่านได้ไม่มีปัญหาติดขัดใดเลย ๆ ค่ะ
แต่พอเริ่มขั้นตอนลงวินโดว์เครื่องก็จะหยุดทำงานเลยค่ะ เหมือนไม่ยอมอ่านแผ่นค่ะ (แต่ตอนใส่แผนตอนแบ่งพาทิชั่นมันอ่านอยู่ค่ะ)

ผีหลอกนู๋รึเปล่า Shocked Cry

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 08:36:02 AM »

ก่อนฟอร์แมทโดนจอฟ้าใช่รึเปล่าครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 08:48:46 AM »

CD/DVD ไดร์ก็มีส่วนนะครับ
ไวรัสบางตัวก็ทำให้ลงไม่ผ่านได้ครับ  ลองเอาแผ่นHiren สแกนดูก่อน

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี
mic.2210
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 10:27:24 AM »

# e21xeq ---ไม่ได้โดนจอฟ้าค่ะ ฟอร์แมตไม่มีปัญหา

#power1  ฟอร์แมตหมดแล้วนะคะ ไวรัสน่าจะตายไปแล้วอ๊ะ... แผ่น Hiren นี่อะไรหรือคะ นู๋ไม่เคลียร์
dus
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 12:37:02 PM »

ตอนซื้อเครื่องมีแผ่นวินโดว์แถมมาให้หรือเปล่า โน๊ตบุ๊คบางเครื่องต้องติดตั้งจากแผ่นที่แถมมาให้เท่านั้น
- เพราะว่าตอนติดตั้งมันจะตรวจเช็คฮาร์แวร์ในเครื่องถ้ามันไม่ตรงกันมันก็จะไม่ยอมให้ติดตั้ง
ขอทราบยี่ห้อโน๊ตบุ๊คด้วยครับ
- ลองรวมพาร์ติชั่นให้เป็นพาร์ติชั่นเดียวแล้วฟอร์แมทจากนั้นค่อยแบ่งใหม่
ถ้ายังไม่ได้ให้โพสบอกด้วยเดี๋ยวบอกวิธีแก้ให้ใหม่
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 12:48:01 PM »

#power1  ฟอร์แมตหมดแล้วนะคะ ไวรัสน่าจะตายไปแล้วอ๊ะ... แผ่น Hiren นี่อะไรหรือคะ นู๋ไม่เคลียร์

แผ่น Hiren's Boot CD  เป็นแผ่นสารพัดประโยชน์เอาไว้จัดการคอมครับ
สนใจก็ไปดูดมาเก็บไว้ใช้ได้ครับไปดูที่กระทู้นี้.. มหาแผ่นสำหรับช่างคอม และเพื่อนสมาชิก

ที่ลงวินโดไม่ได้  ลองฟอร์แมตแบบ full ดูครับ และใหตรวจเช็คอุปกรณื hardware ดูครับเพื่อมีอะไรหลวม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์