แอร์รถยนตร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 11, 2024, 08:08:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์รถยนตร์  (อ่าน 186 ครั้ง)
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2024, 08:25:49 PM »

อยากบันทึกไว้ตรงนี้
เอารถฮอนด้าซีวิค
ไปซ่อมที่ร้านไดนาโม-แอร์
อาการพัดลมทั้ง2ตัวด้านหน้าหมุนช้า
คิดว่าระบบขัดข้องเพราะมีกล่องดำควบคุม หรือสายลบหลวม ช่างตรวจดูบอกว่าน้ำยาแอร์น้อยพัดลมจึงไม่ทำงาน..เอ้.ก่อนพัดลมเสียแอร์ยังเย็นปกติ ช่างบอกต้องเติมน้ำยา ผมจับท่อขากลับดูมันเย็นไม่มากจึงยอมให้เติม
ช่างใส่เพรสเช่อร์เกจ2ด้าน ผมชักตงิดใจ(เราก็ทำแอร์ไม่แพ้ใคร)ช่างจับถังน้ำคว่ำลงแล้วเปิดวาวล์ อ้า..อ้า.ผมไม่ยอมให้เติม บอกให้หงายถังขึ้น ช่างทำสีหน้าโกรธ งั้นลูกค้าเติมเอง แล้วบ่นว่าแบบนี้น้ำยาไม่เข้า ผมบอกว่าเข้า คอยดู แล้วผมก็เติมช้าๆ นิดเดียว ผมบอกพอแล้ว เย็นแล้ว ผมเอามือเขาจับท่อขากลับ เขาบอกว่าเย็นเพราะเขาคว่ำถังตอนแรก..555ไปน้ำขุ่นๆ
ช่างไม่พอใจผม ไล่ให้ผมไปเข้าศูนย์ ผมเสียค่ารถสไลด์1500มาที่ร้านนี้
ผมบอกขอโทษที่เติมน้ำยาเอง ขอโทษหลายครั้งก็ยังไม่ยอม หาว่าลูกค้าคนบะสไตน์ ไม่ทำให้ ผมพยายามขี้แจงว่า
ผมจะทำเรื่องพัดลมไม่ทำงาน2จังหวะเครื่องมันจึงร้อน ผมทิ้งรถไว้
ที่สุดเขาแจ้งว่าเทอร์โมวาวล์น้ำเสียกล่องดำสั่งให้โสลว์ดาวน์เพราน้ำร้อน
เมื่อเปลี่ยนวาวล์น้ำอาการเป็นปกติ
กบับถึงบ้านผมวัดน้ำยาปรากฎว่าเกินไปเล็กน้อย
อยากบอกว่าหากเราไม่รู้ช่างจะเติมน้ำยาด้วยของเหลว ลิ้นคอมเพรสเซ่อร์จะแตกและแอร์จะเริ่มไม่เย็นต้องเสียค่าซ่อมอีกเป็นหมึ่น นี่คือร้านไดนาโมแอร์ที่จำวิธีเติมน้ำยามาจากพรรคพวกโดยไม่ยอมศึกษาวิธีที่ถูกต้องแถมยังบอกไม่ได้ เขายังบอกผมว่าหงายถังเติมจะเย็นได้อย่างไร แสดงว่าไม่มีความรู้เรื่องการควบแน่นและไม่เข้าใจเรื่องคอมเพรสเซ่อร์ว่ามันทำงานอย่างไร
สรุปว่าผมต้องปบ่อยน้ำยาออกเองเล็กน้อย เตือนเพื่อนๆไว้เป็นอุทาหรณ์ครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1884

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2024, 08:50:46 AM »

คนไทยเก่งทุกเรื่อง แต่เสียตรง เจ้าเล่ห์
ความซื่อสัตย์ ไม่รู้จักกันแล้วสมัยนี้
โดยเฉพาะคำว่า ช่าง
หาทำ ยา ยาก

ไม่เอา
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2024, 09:45:18 AM »

ใครที่มีปัญหาแอร์ไม่เย็นหรือไปซ่อมแล้วเกิดปัญหา มาคุยกันครับ
ผมช่วยได้เยอะ บางทีช่างนี้และสร้างปัญหาให้ลูกค้า

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1884

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2024, 10:19:52 AM »

พี่ ผม ลองผิดลองถูก ดูใน youtube บ้าง
เดี๋ยวนี้ ล้างแอร์เอง ทุกตัวในบ้าน
เนื่องมาจาก
ช่างคุ้นเคยกันแท้ๆ
บางทียังซื้อเหล้าเลี้ยงพวกมันเลย บ่อย
เลี้ยงไม่เชื่อง ครับ มาที
500 บ้าง
ล้างลึกละเอียด 600-700 บ้าง
แต่ที่แสบ น้ำยาหมด
ต้องเติมน้ำยา 2,500-3,000
หลายครั้งเข้า รู้เลย ช่างส้น ตี...
มันจะเข้ามาถึงไปที่ คอยล์ร้อน
แล้วได้ยิน ดังฟรีดดดดดดดดด

รู้และ ว่ามันทำอารัย ?
ไม่ใช่เจ้าเดียวนะ ช่างแบบนี้
อย่าหวังจะได้ แดกตังค์ อีกเลย

จึงต้อง เรียนรู้ถึงการ บำรุงรักษาเอง
บริษัท แอร์ มิตซู ลงวิธีการล้างแอร์
เหมือนเด็กเล่นขายของ เยี่ยวไม่สุด วางยา

ผมมาถึงบางอ้อจากสมาชิกใน youtube ท่านหนึ่ง
ลงได้ CLEAN มาก
1 ต้องทำยังไง
2 ต่อจากนั้นต้องไปที่ไหน?
3 หลังจากนั้นต้อง จัดการอะไร ?
45678910 จน
เก็บงาน

ขอบคุณ

member
*

คะแนน650

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2024, 03:11:19 PM »

ทำได้เองและดีครับ
น้ำยาไม่มีการเติมถ้าหากไม่รั่วซึม
ติดตั้งดีใช้ได้ตลอดชีพ
สำคัญตอนติดตั้ง การบานแฟร์ต้องไม่มีรอยช้ำ Haier บานมาให้2ด้าน ท่อที่เหลือขดไว้หลังเครื่อง จบปัญหาเรื่องรั่วไปเลย ไม่ต้องเติมน้ำยา10ปี ตามประกันครับ นี่พูดถึงแอร์บ้านนะครับ

"CHIAB"
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2024, 04:37:26 PM »

ซื้อรถปีลึกๆ เช่นฮอนด้าซีวิค city z .. ถ้าเปลี่ยนโอริง เปลี่ยนตู้ในรถเป็น จะประหยัดค่าแรงช่างไปได้เยอะ บางคันหลักหมื่นครับ
เพราะโอริงในท่อน้ำยานับสิบตัว มักจะเสื่อมไล่เลี่ยกัน .. เปลี่ยนทีนึงควรเปลี่ยนให้หมด ถ้าเปลี่ยนทีละตัวที่ซึม ค่าแรงช่างคูณ10ครับ
.. หลายคันที่เจอ เปลี่ยนโอริงเสร็จ เช็ครั่วยังไม่ทันเสร็จ ..อ้าว ไปฟี๊ดดด...ที่ตู้อีแวปอีกล่ะ ท่ออลูฯแบนๆตัวนี้เริ่มกรอบหมดอายุแล้ว... ถ้าเชื่อมไม่ชำนาญก็ยิ่งลาม ยกไปให้ช่างเก่งๆเชื่อมนะครับ ..เชื่อมทะลุงานงอกล่ะครับ  THANK!! wav!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์