เที่ยวคอกแพะ "สันติฟาร์ม"กลุ่มเลี้ยงแพะยั่งยืน อ.ปากพนัง จ.นครศรีฯ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 05:34:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวคอกแพะ "สันติฟาร์ม"กลุ่มเลี้ยงแพะยั่งยืน อ.ปากพนัง จ.นครศรีฯ  (อ่าน 2538 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 03:31:26 PM »

หากอ่านบทความไม่พอดีกับจอมือถือ คลิ๊ก!!ดูเนื้อหาเกี่ยวข้อง> w ww.ubmthai.com เวอร์ชั่นสมาร์ทโฟน >> www.pohchae.com
.
.     

สวัสดีครับ เพื่อนๆชาวแพะทุกท่าน วันนี้ทีมงาน 108kaset.com จะพามาเยี่ยมชมคอกแพะ สันติฟาร์ม  ต.ป่าระกำ   อ.ปากพนัง อยู่ตรงข้ามกับวัดป่าระกำเหนือครับ . ชื่อคอก สันติฟาร์ม   76 หมู่ 4 ต.ป่าระกำ   อ.ปากพนัง ชื่อเจ้าของ นางสุปราณี    คำปล้อง ติดต่อได้ที่  เฟซบุ๊ค สุวรรณ คำปล้อง  https://web.facebook.com/suwan.kumplong เลี้ยงไก่สวยดังภาพวาด ..แพะต้องสวยเช่นกัน .   . โรงเรือนแพะขนาด 6 x 12เมตร ยกพื้นสูง 1.5เมตร แยกโซนเก็บอาหารไว้เป็นที่เป็นทาง .     .   โรงรับซื้อมะพร้าวเก่า ..ดัดแปลงมาเป็นโรงให้อาหารแพะ เช่นกิ่งกระถิน เพราะสะดวกกว่าขึ้นไปให้กินบนคอกหลัก .   .   แม่แพะใกล้คลอดแล้ว.. .     . . บรรดาลูกๆชุดใหม่ กำลังปรับสายพันธุ์ให้เป็นบอร์เลือดสูง .   พ่อพันธุ์บอร์...สวยมั๊ยครับ .   แพะบ้านก็มีครับ . หลอดสีเหลือง ลดยุงได้จริงๆครับ ..พี่สุวรรณ ยืนยัน . รางอาหารด้านล่าง ผ่าถังปลาสติค200ลิตร ..ข้อดี ไม่เป็นสนิม ทนหายห่วง .   บุกห้องครัวแพะ ..ดูว่าที่นี่เขามีดีอะไร ..แพะอ้วนท้วน น้ำหนักดีจัง .     ..มอเตอร์ตัวนี้ เอาไว้ทำอะไร ...หลายท่านที่เลี้ยงแพะด้วยหญ้าเนเปียร์ คงเดาถูก  .. ..เพื่อไม่ให้โหลดภาพช้าเกินควร  ต่อตอน 2  นะครับ ...ขอบคุณที่ติดตามครับผม. รายงานโดย :ปื้น ปากพนัง ทีมงาน 108kaset.com (อ.ปากพนัง)  

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์