ซัมซุง cs-29v10m หาโย็คไม่ได้( หาโย๊คได้แล้วครับแต่ภาพไม่ออกมีแต่เสียง (แก้ไข)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:07:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซัมซุง cs-29v10m หาโย็คไม่ได้( หาโย๊คได้แล้วครับแต่ภาพไม่ออกมีแต่เสียง (แก้ไข)  (อ่าน 5136 ครั้ง)
numusic
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 12:30:54 PM »

Cheesy ซัมซุงแท่น S56A หาโย๊คไม่ได้ครับ เบอร์เดิม CDY-F2918H  ไม่ทราบพี่ ๆ ช่างท่านไดเคยเปลี่ยนตัวอื่นที่สามารถแทนกันได้บ้างมั๊ยครับ วัดโอห์มไม่แน่ใจเพราะว่า มันช๋อตรอบ กลัวไม่ชัวร์ครับ ไม่รู้ว่าโอห์มมันเท่าไหร่ รบกวนช่วยแนะนำผมทีครับ  help!!! ขอบคุณ

numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 11:10:44 AM »

ไม่มีเลยหราครับอาจารย์ทุกท่าน  ถ้าจะสั่งซื้อมาก็กลัวผิดอะครับ lv!
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 07:26:01 AM »

ในบ้านมีเครื่องเก่าๆอยู่กี่เครื่องลองถอดมาใส่ดู ถ้าสั่งซื้อกลัวใช้ไม่ได้จะไปกลัวทำไม ขืนกลัวโดยที่ไม่ได้ลอง ก็เลิกซ่อม การซ่อมทีวีมันต้องมีการลองผิดลองถูกกันบ้าง ร้ายขายอะไหล่ถ้าเขาบอกว่าได้ก็คือได้ ถ้าไม่ได้ก็คืน(ต้องคุยกันก่อน) 
จะเอาให้ตรงเป๊ะก็จะหากินยาก
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 10:59:32 AM »

มันไม่ใช่อย่างงั้นครับครู..คือที่บ้านมีเครื่องเดียว..ปัญหาคือผมไม่รู้ว่าจะสั่งเบอร์ไหน มากกว่า เพื่อมาลอง  ไม่รู้ว่ามันใช้กับทีวี 21  หรือ 29 นิ้วประมาณนี้ครับผม..แต่ก็อยากหาข้อมูลเพราะผมไม่รู้จริง ๆ ว่าต้องสั่งเบอร์ปรมาณไหน ..พอดีบ้านอยู่ห่างไกลความเจริญครับครู lv! ที่ถามอาจารย์/ครูทุกท่านก็เผื่อว่า  มีท่านใดเคยเปลี่ยนเอาเบอร์นี้ๆ   ใส่แทนสิ..ผมก็ได้สั่งครับ...
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 06:15:21 PM »

ถ้างั้นก็ต้องหาหลายๆร้านดู และถามดูด้วยว่า ถ้าไม่มีเบอร์ตรง จะเอาเบอร์ไหนแทนได้ คงจะมีสักร้านที่เก๋าๆครับ  HAPPY2!!
ที่ว่ามันช็อตรอบ มันมีรอยใหม้มั้ย ถ้าไม่มีรอยใหม้ ถ้าคิดว่าวัดแล้วค่าโอมห์ทันต่ำ ก็ต่ำแน่นอน เพราะทางขดฮอร์มันจะต่ำกว่าทางเวอร์ เอาภาพมาดูได้มั้ย

numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 09:57:10 AM »

ครับครู คือถ้าดูด้วยตาเปล่ามันไม่มีรอยไหม้ให้เห็นเลยครับ แต่มีจุดนึงน่าจะรั่วผมเอามิเตอร์ไปแต่เทียบดูเข็มขึ้นแสดงว่าน้ำยาหลุดเหลือแต่ทองแดง..จากการวิเคราะห์ที่ว่าช๊อตเพราะว่าผมเสียบโย๊คฮอร์พังทันที แต่ถ้าลอยลอยออก เส้นนึง มันปกติครับ คือ มีเส้นกลางจอ ถ้าถอดหมดเหลือจุดเดียวกลางจอครับ.. lv! คือผมหาข้อมูลมาได้หน้าตาใกล้เคียงกัน และโอห์มใกล้เคียงคือเบอร์ CDY-2199AA  แต่ตัวนี้น่าจะใช้กับ 21 นิ้วหรือเปล่าผมไม่แน่ใจครับ ถามทางร้านเค้าก็บอกไม่แน่ใจ
ภาพแรก เป็น เบอร์ CDY-F2918H  คือเบอร์เดิมของมันครับ  H = วัดได้ประมาณ โอมกว่า (ไม่ชัวร์เนื่องจากมันช๊อตอยู่ครับ) H = ประมาณ 7.2 ครับ

ส่วนภาพที่สอง คือตัวที่ผมว่าจะนำมาทดสอบดู แต่ไม่แน่ใจว่ามันใช้กับ 21/29 นิ้วครับ คือเบอร์ CDY-2199AA ครับผม ด้านไนขดลวด หน้าตาคล้าย ๆ กันครับ

member
*

คะแนน1138

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 07:17:23 AM »

ในภาพเบอร์นี้เป็นของ 21นิ้ว ของเก่าลองเขี่ยๆจุดที่รั่ว แล้วเอาวานิชเคลือบดูอาจใช้ได้  HAPPY2!!
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 09:55:50 AM »

ในภาพเบอร์นี้เป็นของ 21นิ้ว ของเก่าลองเขี่ยๆจุดที่รั่ว แล้วเอาวานิชเคลือบดูอาจใช้ได้  HAPPY2!!

ครับลุงเคี้ยง ตอนนี้ผมได้ ตัวแทนมาแล้วเป็นเบอร์ DIF-2912AL มาแทนครับ มีภาพขึ้นมาแล้วแต่ ปรับโฟกัสจนสุดแล้วตัวหนังสือยังเป็น หยัก ๆ อยู่ครับ ไม่ทราบว่าผมควรทำงัยดีครับผม รบกวนแนะนำผมหน่อยครับ lv! lv!
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 12:20:19 PM »

ตัวหนังสือเป็นหยักๆ มันเกี่ยวอะไรกับโฟกัสนะ จุดบัดกรีมันหลวมใล่บัดกรีให้ทั่ว งง
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 11:56:13 AM »

มาเอพเดทการซ่อมครับผม  คือตอนนี้ผมได้ต่อสัญญาณภาพเข้าไป ปรากฏว่า มีแต่เสียงออกครับ แต่ไม่มีภาพ   ถ้าเรากดช่อง AV1/AV2 ปกติจะต้องขึ้นสีฟ้า แต่ตัวนี้มีตัวหนังสือคำว่า AV ขึ้น แต่หน้าจอเป็นสีดำ ไม่มีสัญญาณออกมาครับ เวลากดเมนูหน้าจอ จะมีตัวหนังสือให้เลือกโหมดปกติครับ ไม่หยักเหมือนแต่ก่อนแล้ว ครับ ไฟที่ก้นหลอดภาพติดครับ ไม่ทราบว่าผมควรไปตรวจเช็คตรงจุดไหนต่อดีครับ รบกวนแนะนำผมหน่อยครับ  ได้อย่างเสียอย่างจริง ๆ cry2!! lv! lv!
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 01:07:21 PM »

บัดกรีวางยาตัวเอง  ju_ju!!
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 01:17:30 PM »

บัดกรีวางยาตัวเอง  ju_ju!!
ครับลุงเคี้ยง แต่ผมยังไม่ได้ไล่บัดกรีนะครับ คือตอนที่ผมแจ้งว่าตัวหนังสือเป็นหยัก ๆ คือยังไม่ได้ปล่อยสัญญาณภาพเข้าไป เพียงแต่กดเมนูด้านหน้าจอ จะมีรายให้เราปรับแต่งโหมด ตัวหนังสือมันเป็นหยัก ๆ แต่พอผมยกมาเสียบเข้ากับสัญญาณตัวหนังสือมันก็กมาปกติไม่หยักเหมือนเดิม เพียงแต่ ภาพไม่มี ครับ มีแต่เสียง  (ถ้าผมเรียบเรียงภาพเหตุการณ์ไม่ถูกต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ  lv! จะเกี่ยวกับโย๊คหรือเปล่าครับ เพราะผมใช้โย๊คตัวเดิม ตามคำแนะนำลุงเคี้ยงครับ ผมใช้กาวหยอดตรงจุดรั่ว ทอลองก็ใช้ได้ครับ ฮอร์ไม่พังแล้ว ก็เลยใช้ตัวเดิมของมัน
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 05:55:38 PM »

ครับลุงเคี้ยง ตอนนี้ผมได้ ตัวแทนมาแล้วเป็นเบอร์ DIF-2912AL มาแทนครับ มีภาพขึ้นมาแล้วแต่ ปรับโฟกัสจนสุดแล้วตัวหนังสือยังเป็น หยัก ๆ อยู่ครับ ไม่ทราบว่าผมควรทำงัยดีครับผม รบกวนแนะนำผมหน่อยครับ lv! lv!
ตอนนี้ผม งง และเวียนหัวอยู่ครับ  งง sleep!! ไม่เอา ฉงน
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 09:57:11 AM »

ตอนนี้ผม งง และเวียนหัวอยู่ครับ  งง sleep!! ไม่เอา ฉงน

ขอประทานโทษครูด้วยครับ ผมอาจจะใช้คำพูดไม่ถูก ภาพที่ว่านั้นผมคงหมายถึงภาพนี้ครับ เป็นเมนูภาพครับครู ต้องขออภัยด้วยจริงๆ ครับ ลูกศิษย์ใหม่ขนานแท้ lv! lv!

numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 10:11:08 AM »

เพิ่มเติมอีกนิดครับ ตำแหน่ง R ABL ใช่ตำแหน่ R 410 หรือเปล่าครับ 68 K 1/2 W (ผมแนบวงจรไม่เป็นครับ)
 ยังรอความช่วยเหลืออยู่ครับ Cheesy

member
*

คะแนน1138

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 05:56:38 PM »

HAPPY2!! ใช่
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 09:48:44 AM »

ปิดงานแล้วครับ  Cheesy
สรุปอะไหล่ที่เปลี่ยนไป ฟลายแบค,โย๊คใช้ตัวเดิมครับ คุณลุงเคี้ยงให้ใช้กาวอุดรอยรั่วใช้ได้เลยครับ lv! เปลี่ยน R ABL ค่า 68 K 1/2 W ไม่มี ได้ค่า 1 W  แทน ตอนนี้ภาพเสียงมาแล้วครับ  ดีใจจัง ดีใจจัง
ปล.. เกรดของ ทรานซิสเตอร์ ฮอร์ มีผลต่อการวิเคราะห์อาการต่อไปนะครับ ผมเจอมา 3 ตัว แล้ว ช๊อตหมด แต่แกะเอาจากเครื่องเก่า ผ่านโลดดด..
**ขอบพระคุณ คุณลุงเคี้ยงมาให้คำแนะนำตั้งแต่ต้นจนจบนะครับ Cheesy Cheesy และคำแนะนำอาจารย์ทุก ๆ ท่านด้วยครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 01:01:19 PM »

HAPPY2!!กว่าจะปิดงาน ก็ไปหลายหน้า ก็โอเคครับ เพื่อเป็นกำลังใจ ขอมอบให้ บวก+1 ครับ  ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์