ทีวีซัมซุงรุ่น cs-29v10mc แท่น s56a ฟิวส์ไม่ขาดแต่เปิดไม่ติดครับ TY
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 10:37:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีซัมซุงรุ่น cs-29v10mc แท่น s56a ฟิวส์ไม่ขาดแต่เปิดไม่ติดครับ TY  (อ่าน 5564 ครั้ง)
numusic
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 09:43:50 AM »

อาจารย์ทุกท่าน รบกวนสละเวลาของท่านมาชี้แนะนำแนวทางการซ่อมให้ผมสักนิดนะครับ คือผมไม่ใช่่ช่างข้อความหรือรายละเอียดต่างๆ ที่กล่าวต่อไปนี้ถ้าผิดพลาด ประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ lv!
 ข้อมูลที่ผม ซ่อมมาทั้งหมด ตามนี้ครับ
 ทีวีซัมซุง  รุ่น CS-29V10M แท่น S56A 

1.อาการเสีย คือฟิวส์ไม่ขาด แต่เปิดไม่ติด เปิดฝาครอบออก  เช็คที่ไฟ 300 มี แต่ไฟ b+ ไม่มีออกไป ทีนี้ผมลอยฮอร์ออก  ใช้หลอดไฟ 60 w  ถ่วง เปิดไฟเข้า  หลอดสว่างมีไฟกระพริบ พร้อมกับหลอดไฟฟิวส์ที่ถ่วงไว้  เช็ดดูฟลายแบค มีรอยทะลุร้าว ก็เลยเปลี่ยนใหม่ หลอดก็ยังกระพริบเหมือนเดิม  แต่ถ้าดึงสายดีเกาท์ออก ไฟจะไม่กระพริบครับ วัดไฟ b+ ได้ 130v  ก็เลยใส่ฮอร์เบอร์ J6810A แทนเบอร์เดิม st2001hi  เปิดไฟทดสอบ หลอดไฟที่ฟิวส์สว่างแล้วก็ดับ  แต่สักพักไฟเริ่มหรี่ขี้นมาอีก แต่ไม่สว่างมากครับ เช็คดูไฟb+ ตกเหลือไม่ถึงร้อย ประมาณ 85 v ครับ  ไม่ทราบว่าผมต้องไปเช็คตรงไหนได้บ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับอาจารย์ทุกท่าน   ผมลองใส่ฟิวส์แทนหลอด เปิดไฟเข้า  ไฟสูงทำงานแปบนึง  หน้าจอมีแสง แปบเดียว ก็หายไปครับ มีเสียง ดังที่หน้าจอ  ตึ๊ง.. แล้วก็เงียบไปครับ  พร้อมกับฮอร์เดี้ยงเรียบ
ร้อยครับ

สรุป รายการอะไหล่ที่เปลี่ยนไปนะครับ
-  ฮอร์ เบอร์ J6810A และ D5703 สองเบอร์แล้วครับ เบอร์เดิมคือ ST2001HI
- ฟลายแบค เบอร์ FFA61012K

numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 09:46:42 AM »

เอทำไมผมเพิ่มรูปภาพไม่ได้ครับ..
nongtop
ผู้ช่วย Admin
member

คะแนน682

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 11:58:58 AM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php/topic,96415.0.html

..กำลังหาเพื่อนร่วมเรียน+ปรึกษา..pre degreeนิติศาสตร์รามปี2ครับ

หาเงินหลักหมื่น/เดือนได้ไม่ยาก หากท่านชอบถ่ายภาพ..สนใจสมัครที่ shutterstockได้เลย..คลิ๊ก!!ครับ. Huh?

talsea721
member
*

คะแนน27

F/B : วัชรินทร์อิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 03:33:19 PM »

ตามที่กล่าวมา คิดว่า ภาคจ่ายไฟปกติแล้วครับ ให้ใส่ฟิวส์เลย แล้วมาซ่อมภาคฮอร์ครับ เปลี่ยน Cแดมป์ดูครับ เช็คโยคด้วยครับว่าปกติไหม ส่วนไฟ B+ ประมาณนั้นล่ะครับ แล้ว FB ที่เปลี่ยนเป็นเบอร์เดิมไหมคับ
พบ

รับซ่อม TV เพาเวอร์แอมป์AB/D/กลางแจ้ง/รถยนต์ เครื่องซักผ้า ติดตั้งแก้ไขระบบจานดาวเทียม
talsea721
member
*

คะแนน27

F/B : วัชรินทร์อิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 03:38:58 PM »

อาการกินฮอร์มี ฟลายแบค โยค Cแดมป์ ไดโอดแดมป์ ไฟเกิน จอเสียครับ จอสามารถถอดซ็อดเก็ตลอยออกจากตูดจอดูครับ ถ้าถอดออกแล้ว ฮอร์ไม่ซ็อตก็จอเสียครับ

รับซ่อม TV เพาเวอร์แอมป์AB/D/กลางแจ้ง/รถยนต์ เครื่องซักผ้า ติดตั้งแก้ไขระบบจานดาวเทียม
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 10:01:39 AM »

ตามที่กล่าวมา คิดว่า ภาคจ่ายไฟปกติแล้วครับ ให้ใส่ฟิวส์เลย แล้วมาซ่อมภาคฮอร์ครับ เปลี่ยน Cแดมป์ดูครับ เช็คโยคด้วยครับว่าปกติไหม ส่วนไฟ B+ ประมาณนั้นล่ะครับ แล้ว FB ที่เปลี่ยนเป็นเบอร์เดิมไหมคับ
พบ

ไส่ฟิวส์ในขณะที่ยังไม่ถอดฮอร์ ฮอร์พังทันทีครับอาจารย์ c แดมป์เปลี่ยนแล้วครับ  เบอร์เดิมเป็น 681J /1600V ครับ ผมใช้ 682J/1600 V แทน เนื่องจากหาไม่ได้ครับอาจารย์ ไม่ทราบว่าการเช็คโยคนี่มีวิธีเช็คอย่างไรครับ    // ฟลายแบคเปลี่ยนเป็นเบอร์เดิมครับ สั่่งมาครับ  lv! lv!
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 10:07:10 AM »

อาการกินฮอร์มี ฟลายแบค โยค Cแดมป์ ไดโอดแดมป์ ไฟเกิน จอเสียครับ จอสามารถถอดซ็อดเก็ตลอยออกจากตูดจอดูครับ ถ้าถอดออกแล้ว ฮอร์ไม่ซ็อตก็จอเสียครับ
ฟลายแบคเปลี่ยนใหม่แล้วครับผม  ซีแดมป์ เปลี่ยนแล้ว ไดโอดแดมป์ถอดออกมาวัดแล้วไม่ช็อตครับ  ไฟเกิน ลองเอามิเตอร์จับที่ฮอร์แล้วเปิดสวิทซ์ ไฟก็ไม่เกิน 130 นะครับ ถอดช็อคเก็ตที่ตูดหลอดแล้วยังมีอาการช็อตอยู่ครับอาจารย์ ไม่เอา

numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 10:10:04 AM »

แต่ถ้าถอดสายโยคออก ทั้งสี่เส้น  เปิดสวิทซ์ จะมีจุดสีแดงน้ำเงินปรากฎที่กลางจอครับ อันนี้เบ่งบอกถึงอะไรได้บ้างครับอาจารย์ทุก  lv! lv! (แก้ไขครับ)
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 06:53:41 PM »

ไส่ฟิวส์ในขณะที่ยังไม่ถอดฮอร์ ฮอร์พังทันทีครับอาจารย์ c แดมป์เปลี่ยนแล้วครับ  เบอร์เดิมเป็น 681J /1600V ครับ ผมใช้ 682J/1600 V แทน เนื่องจากหาไม่ได้ครับอาจารย์ ไม่ทราบว่าการเช็คโยคนี่มีวิธีเช็คอย่างไรครับ    // ฟลายแบคเปลี่ยนเป็นเบอร์เดิมครับ สั่่งมาครับ  lv! lv!
ลองเอาเงิน680บาท มาเที่ยบกับเงิน 6800 บาท คุณคิดว่ามันห่างกันมากมั้ยครับ ต้องหาค่าเดิม681 1600vมาใส่ถ้ายังหาไม่ได้ก็ตั้งไว้ก่อนเลยเครื่องนี้  HAPPY2!!
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 10:24:55 AM »

ลองเอาเงิน680บาท มาเที่ยบกับเงิน 6800 บาท คุณคิดว่ามันห่างกันมากมั้ยครับ ต้องหาค่าเดิม681 1600vมาใส่ถ้ายังหาไม่ได้ก็ตั้งไว้ก่อนเลยเครื่องนี้  HAPPY2!!

ครับลุง ถ้างั้นผมจะหามาเปลี่ยนใหม่ลองดูครับ ขอบพระคุณที่แนะนำครับผม lv!
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 11:01:07 AM »

มาอัพเดท ข้อมูลการซ่อมครับผม
หลังจากที่่ผมได้ทำตามคำแนะนำหลาย ๆ อาจารย์ ได้ผลลัพธ์แบบนี้นะครับ
- ผมลอยสายโย๊คออก ผลปรากฎว่า ฮอร์ ไม่ช๋อต แต่จะมีจุดที่หน้าจอ อันนี้แสดงว่าฟลายแบคใช้ได้หรือเปล่าครับ
-ลองถอดสายโย๊ค H1 เพียงเส้นเดียว (สายแดง) ผลปรากฎว่า มีเส้นแนวตั้ง ที่หน้าจอ ฮอร์ไม่ช็อต แสดงว่าโย๊คเสียใช่มั๊ยครับ วัดไฟสกรีน มาแล้ว แต่แรงดันไฟขึ้นอยู่กับที่เราปรับสกรีนใช่หรือไม่ครับ
- lv! รบกวนแนะนำด้วยครับ ถ้าโย๊คเสียจริง ผมจะได้สั่งซื้อมาเปลี่ยนครับ Cheesy
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 05:54:16 PM »

HAPPY2!! โย๊คช็อตทางขดฮอร์ ถอดออกมาดูก็จะเห็น อย่างอื่นไม่ต้องไปสนใจแล้ว หาโย๊คมาเปลี่ยนได้เลย 
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 10:27:37 AM »

HAPPY2!! โย๊คช็อตทางขดฮอร์ ถอดออกมาดูก็จะเห็น อย่างอื่นไม่ต้องไปสนใจแล้ว หาโย๊คมาเปลี่ยนได้เลย 

ขอบพระคุณท่านคุงเคี้ยงมากๆ เลยครับที่มาให้คำแนะนำ  แต่ปัญหา โย๊ครุ่นนี้ผมสอบถามไปทางร้านที่เคยซื้่อฟลายแบคแล้วไม่มีเบอร์นี้เลยคับ  (เบอร CDY-F2918H แถบล่างเขียนว่า E157951) ไม่ทราบว่าพอจะมีร้านแนะนำในการสั่งซื้อมั๊ยครับ หรือมีคำแนะนำอื่น ๆ มั๊ยครับผม lv! Cheesy
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 01:13:00 PM »

หาถอดในเครื่องเก่าก็ได้  ถ้าไม่มีก็ต้อง ไพศาลลองดู หรือถ้าได้ของเก่าก็ใส่เลย ยืดนิดอ้วนหน่อยก็ ตบแต่งภาพเอา 
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 03:51:32 PM »

หาถอดในเครื่องเก่าก็ได้  ถ้าไม่มีก็ต้อง ไพศาลลองดู หรือถ้าได้ของเก่าก็ใส่เลย ยืดนิดอ้วนหน่อยก็ ตบแต่งภาพเอา 

ไพศาลสอบถามไปแล้วครับ ไม่มีเลยครับผม..สงสัยต้อง  (ของเก่ามาเล่าใหม่)  หรือไม่ก็รอแตกพาสแยกชิ้นเอาอะไหล่ต่อไปครับ หาซื้อยากมากกก ดีใจจัง ดีใจจัง
ขอบพระคุณทุกท่านที่มาแนะนำให้ความรู้ในกระทู้นี้นะครับ อยากปิดกระทู้แต่การซ่อมไม่สำเร็จผ
ล ครับ แต่ก็พอจะสรุปได้คร่าว  ๆว่า  โย๊คเสียนะครับ เปลี่ยนแล้วคงใช้ได้ ...ยืนยันว่าโย๊คเสียครับ Cheesy Cheesy
numusic
member
*

คะแนน4

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 10:21:25 AM »

มาแจ้งปิดจบครับ
โย๊คเสียครับ หาอะไหล่เก่าได้แล้ว..ใส่โย๊คหน้าจอติดแล้วแต่ไม่มีภาพ ก็เลยเช็ควงจร ABL ปรากฎว่าอาร์ ขาดครับ ค่า 68 เค  ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ lv!
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 01:03:11 PM »

HAPPY2!! ปิดงานได้ ก็บวก+1 ให้เพื่อเป็นกำลังใจครับ  ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์