แอร์LG 3 เฟส มีปัญหาค่ะ อยากรบกวนพี่ๆ ให้ความรู้หน่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:59:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์LG 3 เฟส มีปัญหาค่ะ อยากรบกวนพี่ๆ ให้ความรู้หน่อย  (อ่าน 3000 ครั้ง)
monki
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 04:08:07 AM »

LG 48,000 btu 3เฟส
อาการ เปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง เปิดๆ คอลย์ร้อนดับบ้าง ลมออกมา เบา ไม่มีความเย็น ที่สงสัย คือแผงคอนโทรล

ตอนไม่ติด พอกด แมกเนติก แอร์ทำงานต่อได้ ไฟไปถึงคอลย์ร้อน พอดีแคป 2 ตัวค่าลด เลยจับเปลี่ยนไป

รื้อแผง คอนโทรลดู มีicแห้ง(ไม่แน่ใจเรียกแบบนี้รึเปล่า)

อยากทราบว่า
1.แผงรุ่นนี้จะพอหาได้ที่ไหน
2.ถ้าซ่อม เปลี่ยนแค่ ic ตัวที่ว่าได้รึเปล่าต้องเช็คตรงไหนบ้าง (ใจอยากลองซ่อมเอง หาความรู้ แต่ต้องมีที่ให้ซื้อแผงใหม่ก่อนถ้าไม่รอดค่อยซื้อ)
พอดีแอร์เปิดทุกวันค่ะ
3.วิธีวัดกระแส แอร์ 3 เฟส ทำยังไงคะ ปกติวัดแต่เฟสเดียวค่ะ

ปล. แนบรูปไม่ได้ค่ะ ผ่านเฟส หรือกดด้านล่างก็ไม่ได้

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 06:51:00 AM »

ตัวที่มาร์คเรียกว่า  CAPACITOR เป็นชนิด ELECTROLYTIC ครับ ..

หาความรู้ และวิธีวัดได้ที่ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php/topic,36842.0.html  ครับ  Smiley
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 01:07:54 PM »

ตัวที่มาร์คเรียกว่า  CAPACITOR เป็นชนิด ELECTROLYTIC ครับ ..

หาความรู้ และวิธีวัดได้ที่ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php/topic,36842.0.html  ครับ  Smiley

ในรูปคือแห้งแล้วใช่ไหมคะ คือถ้าเราเปลี่ยนแล้ว เราก้ค่อยมาวัดอีกทีหรือไล่วัดเลย
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 01:17:08 PM »

ตามภาพ Cน่าจะโดนละอองน้ำหรือความชื้นเกาะ แล้วเป็นคราบอ๊อกไซต์มากกว่า ..อยากรู้จริงๆต้องวัด ..

..จากภาพ ลองล้างPCB.ให้สะอาดด้วย เพราะสังเกตุว่าจุดบัดกรีหลายจุดเริ่มมีคราบอ๊อกไซต์เกาะ ..คราบอ๊อกไซต์นี้จะเป็นตัวนำไฟฟ้าได้พอสมควร ทำให้วงจรทำงานรวนได้เช่นกันครับ

..หากเรายังไม่เชี่ยวชาญพอ.. แนะนำให้หาช่างเฉพาะทางมาซ่อม จะปลอดภัยกว่าครับ  Smiley
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 10:54:06 AM »

ตามภาพ Cน่าจะโดนละอองน้ำหรือความชื้นเกาะ แล้วเป็นคราบอ๊อกไซต์มากกว่า ..อยากรู้จริงๆต้องวัด ..

..จากภาพ ลองล้างPCB.ให้สะอาดด้วย เพราะสังเกตุว่าจุดบัดกรีหลายจุดเริ่มมีคราบอ๊อกไซต์เกาะ ..คราบอ๊อกไซต์นี้จะเป็นตัวนำไฟฟ้าได้พอสมควร ทำให้วงจรทำงานรวนได้เช่นกันครับ

..หากเรายังไม่เชี่ยวชาญพอ.. แนะนำให้หาช่างเฉพาะทางมาซ่อม จะปลอดภัยกว่าครับ  Smiley

น้องชายโทรบอกว่า เครื่องหยุดทำงานเรียบร้อย แมกเนติกตอนนี้กดไม่ไป กำลัง พยายามหาช่สงที่อยู่แถวนั้นอยู่คะแต่วันอาทิตย์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์