ส่งมาจากไลน์ อ่านแล้ว ก็ จริงนะ?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 06:18:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งมาจากไลน์ อ่านแล้ว ก็ จริงนะ?  (อ่าน 1310 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 08:03:28 AM »

คุณปีย์ มาลากุล ณ อยุธยา  เตือนสติพวกเรา..
อ่านแล้วลองคิดกันดู เราควรจะเดินทางใหนดี??
................... ................... ....

☆ ใครคือเจ้าของประเทศ ☆
#เจ้าของประเทศอย่างเบ็ดเสร็จ

สวัสดี....

ผมเป็นคนรวยติดอันดับของประเทศและโลก ผมรวยมาจาก
• ธุรกิจด้านอาหาร
• การเกษตรและ
• การสื่อสาร
ผมมีเงินและทรัพย์สินหลายแสนล้าน ผมอยู่ใน
• ประเทศยากจน
• พลเมืองอ่อนแอ
• ชักชวน ชักจูง โน้มน้าวได้ง่าย
สินค้าบางตัวยิงโฆษณาไม่กี่ครั้ง พลเมืองต่างแห่กันซื้อหาอย่างล้นหลาม

ผมไม่ได้เป็นแค่เจ้าของธุรกิจแสนล้าน แต่ผมเป็นเจ้าของทุกรัฐบาลด้วย
มันไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลยที่ผมจะเป็นเจ้าของรัฐบาล

☆ ผมให้เงินสนับสนุนทุกพรรคการเมือง พรรคไหนมาเป็นรัฐบาล
ต่างก็รับใช้ผมทั้งนั้น

เศษเงินแสนล้าน ฟาดหัวลงไปสักหมื่นล้าน เป็นเรื่องเล็กน้อยมาก
เพราะผลประโยชน์ที่ผมได้กลับมา มหาศาลกว่า

ผมให้นโยบาย(ที่ผมได้ประโยชน์)แก่พรรคการเมืองทุกพรรค เป็นต้นว่า

● ผมให้ประกันราคาข้าวที่ 15,000 – 20,000 บาท
ชาวนาดีใจกันมาก นิยมชมชอบพรรคการเมืองมาก
• ข้าวราคาหมื่นห้า ปุ๋ยกระสอบหนึ่งของผมปรับราคาขึ้นเป็นพันห้า
• ถ้าข้าวราคาสองหมื่นปุ๋ยกระสอบหนึ่งก็สองพัน
ชาวนาอยากให้ข้าวงาม ผลผลิตมาก ยิ่งซื้อปุ๋ยมาก

นี่ยังไม่รวมราคา
• ยาฆ่าหญ้า
• ฆ่าแมลง
ผมรู้ว่าชาวนาไม่เหลืออะไรหรอกครับ นั่นเป็นเรื่องของชาวนา,

รัฐบาลซื้อข้าวในราคาประกันมากองไว้ ข้าวเน่าข้าวเสีย
โกงกันอย่างไรแล้วแต่รัฐบาล ไม่ใช่เรื่องของผม

● ผมเป็นคนเสนอให้จ่ายค่าแรงงานวันละ 300 บาท
กรรมกรได้รับค่าแรงแล้วเอาไปไหน?

พวกเขาซื้อสินค้าของผมสิครับ ไม่ว่าจะเป็นร้านสะดวกซื้อหรือในห้าง

กรรมกรไม่เหลืออะไรหรอกครับ นั่นเป็นเรื่องของกรรมกร
ส่วนผมสิได้เป็นกอบเป็นกำ

● เรื่องยางพารานั่น ผมนี่แหละตัวการใหญ่
• สนับสนุน
• โฆษณาให้ปลูก
ราคายางเป็นยังไงผมไม่สน แต่ผมได้ขายปุ๋ยและยา

● ผมเป็นคนเสนอรัฐบาลและสนับสนุนให้
• ชาวไร่
• ชาวนา
• ชาวสวน
มีบัตรเครดิต ชาวบ้านตื่นเต้นดีใจกันใหญ่
เสียงแซ่ซ้องยกย่องรัฐบาลว่า สุดยอด ผมยิ้มกริ่มสิครับ

บัตรเครดิตเหล่านั้นก็ไปรูดเอา
• ปุ๋ยเคมี
• ยาเคมี
• พันธุ์พืช
ของผมทั้งนั้น เงินทุกบาททุกสตางค์เป็นของผมทั้งนั้น

● ผมสนับสนุนการสร้างเขื่อน
เพราะเมื่อสร้างเสร็จแล้วจะมีคนเลี้ยงปลาให้ผม
ไม่ว่าจะเป็น
• ปลานิล
• ปลาทับทิม
• ปลาเนื้ออ่อน ฯลฯ
พวกเกษตรกร
• ซื้อพันธุ์ปลาจากผม
• ซื้อหัวอาหารจากผม
• ซื้อยาจากผม
ล้วนแต่เป็นเงินทั้งนั้นครับ ที่สำคัญ
• ได้ใช้เขื่อนฟรีอีกด้วย

เกษตรกรและทรัพยากรธรรมชาติจะเป็นอย่างไร ช่างหัวมัน
เงินผมขนาดนี้ ผมไปซื้อประเทศใหม่อยู่ได้

เมื่อผมเป็นเจ้าของรัฐบาล ผมจะทำอะไรก็ได้
• การตัดต่อพันธุกรรมพืช,
• การตัดต่อพันธุกรรมสัตว์,
• การทำลายป่าเพื่อปลูกพืช,
• การใช้สารเร่งการเจริญเติบโตในพืชและสัตว์,
• การใช้สารเร่งเนื้อแดง,
• การละเมิดกฎหมาย ฯลฯ
ผมทำได้ทั้งนั้น รัฐบาลอย่างบังอาจมาเหิมเกริมกับผม

เมื่อคนในประเทศแตกแยกกัน ผมดีใจมาก
เงินที่ผมให้พรรคการเมืองส่งไปถึงแกนนำฝ่ายต่างๆ อีกด้วย
มันเป็นเศษเงินเล็กๆ น้อยๆ เหมือนถอนขนหน้าแข้งไม่กี่เส้น

ทุกวันนี้ ผมมีความสุขมากที่ได้เป็นเจ้าของประเทศอย่างเบ็ดเสร็จ
ผมมีทาสยุคใหม่ที่ซื่อสัตย์ พวกเขาไม่มีทางหือกับผมได้เลย

ถึงจะปล่อยให้พวกเขาไปทำมาหากินเองแบบพอเพียง
เขาก็ไม่ไปหรอกครับ เพราะเขาได้รับใช้ผมทั้ง
• ชีวิตและ
• จิตวิญญาณแล้ว
................... .............

ขอขอบคุณ :  คุณปีย์ มาลากุล ณ อยุธยา   20 มิ.ย. 60.

.......อ่านแล้วนึกภาพออกไหมว่าเขาคือใคร?

ju_ju!!

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์