เสียง เครื่องซักผ้า LG ฝาบน ขนาด 5.5กิโล
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:54:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียง เครื่องซักผ้า LG ฝาบน ขนาด 5.5กิโล  (อ่าน 4920 ครั้ง)
kkb2006
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 12:38:23 PM »

สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่าน ผมเป็นมือใหม่ของเว็บ อีกทั้งส่วนตัวไม่มีความรู้ด้านช่างหรืออิเล็กฯ แต่อาศัยว่าใจรัก ชอบรื้อ ชอบแงะ ลองผิดลองถูกไปเรื่อย

เครื่องซักผ้าของผม lg ฝาบน ขนาด 5.5กิโล ตัวนี้อายุ10ปีนิดๆ ตลอดช่วงเวลา ได้รื้อถังซักออกมาล้างทำความสะอาดเอง อาศัย ครูพักลักจำ และหาข้อมูลประกอบ

เมื่อปีก่อน (01/2016) เจอปัญหาอะไหล่บางตัวแตก น้ำมันกระจายเต็มเครื่อง จึงได้ส่งอมร ทำการซ่อม เค้าว่าเปลี่ยนชุดคลัช แต่ผมลองเช็คและหาข้อมูลดู มันเรียกว่าแกนซักมากกว่า แต่ก็ไม่รู้ว่า เรียกกันคนละอย่างไหม

พอมา ปลายปี 2016 เจอปัญหาว่า เวลาเครื่องทำงาน มีเสียงดัง คล้ายๆเสียงฝืด จึงได้ลองเอา sonex ฉีดในส่วนที่เป็นแกนใต้เครื่อง เสียงก็เงียบลงมากจนเป็นที่น่าพอใจ

เมื่อเดือนที่ผ่านมา เครื่องได้เกิดเสียงใหม่ (ผมยังหาวิธีการแนบคลิป หรือ ไฟล์เสียงไม่เจอที ขอแปะเป็นลิ้งค์แทน)

www.youtube.com/watch?v=YiJ90D3LP6I

ดังตลอดเวลาที่เครื่องทำงาน ทั้งซักและปั่นแห้ง แต่ช่วงปั่นแห้ง เวลาที่เริ่มทำความเร็วรอบปั่น แล้วเบา เร่งแล้วเบา จะได้ยินเสียง แต่ถ้ารอบปั่นคงที่ เสียงก็จะเงียบลงไปเยอะ

ผมพยายามหาต้นตอของเสียง แต่ก็ยังไม่เจอ จับโยกทุกจุดก็แน่น สายพานเปลี่ยนเส้นใหม่ก็ไม่หาย ตั้งสายพาน ก็ไม่หาย จนปัญญาแล้วครับ 555+

เลยต้องมาตั้งกระทู้ ขอความรู้จากเพื่อนๆ ช่วยแนะแนวทางให้หน่อย

ขอบคุณมากครับ

nongtop
ผู้ช่วย Admin
member

คะแนน682

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 01:01:52 PM »

..กำลังหาเพื่อนร่วมเรียน+ปรึกษา..pre degreeนิติศาสตร์รามปี2ครับ

หาเงินหลักหมื่น/เดือนได้ไม่ยาก หากท่านชอบถ่ายภาพ..สนใจสมัครที่ shutterstockได้เลย..คลิ๊ก!!ครับ. Huh?

kkb2006
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 02:10:09 PM »

อัพเดทครับ

ตกลงส่งช่างซ่อมแล้ว ชุดคลัชพังอีกรอบ

ช่างสันนิษฐานว่า น่าจะเกิดจากโอริงขาด แล้วน้ำมันค่อยๆลงแกนซัก
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 08:14:26 PM »

มันไม่มีครัช ปั่นซ้ายขวาโดยมอเต่อร์สลับทางไฟ
ปั่นแห้งใช้วิธีปลดล็อกซ์เฟือง ลัดด้วยสปริง
ถ้าน้ำรั่วตรงแกนเข้าไปในเฟืองทด ต้องเปลี่ยนชุดเฟืองทั้งชุด มีแกนและชุดสายพานมาเสร็จ
ราคารวมโดยทั่วไปประมาณ2500_3000บาท

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์