ลาก่อนนะ..เชียงใหม่ ..เดินทางไกลไปกับmity x
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:41:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลาก่อนนะ..เชียงใหม่ ..เดินทางไกลไปกับmity x  (อ่าน 3103 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 10:56:18 AM »

..หลังจากภาระกิจดีๆ ..เจอแต่ผู้คนที่ดีๆ ในวันนี้เสร็จสิ้นลง ..ผมและน้องผึ้ง เตรียมตัวเดินทางลงใต้ด้วยระยะทางมากกว่า 1,600 กม. ด้วยยานพาหนะคันเก่า ที่เพิ่งซื้อมาใหม่ ..

..เก่าใหม่ ไม่สำคัญ ..ที่สำคัญคือได้ความสุขใจยามนั่งหลังพวงมาลัย.. และให้ความปลอดภัย มั่นใจยามขับขี่  ..  HAPPY2!!

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 06:26:56 PM »

ขับรถอย่า ประมาท นะครับพี่

ถ้าไม่ประมาท ความปลอดภัย  ก็จะตาม มาเอง

ขอให้ถึงที่หมาย ด้วย ความสำเร็จ ครับ

เอาแน่
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 07:22:28 AM »

ขอขอบคุณมากๆในความห่วงใย และปรารถนาดีครับพี่ชา..  ขอบคุณ Smiley
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 07:31:55 AM »

เพื่อนๆท่านใด มีเรื่องราวการเดินทาง+ความรู้เรื่องรถ ก็นำมาลงให้ความรู้แก่เพื่อนๆได้นะครับ ..ผิดบ้างถูกบ้าง ไม่ว่ากัน เพราะเราเป็นช่างอิเล็กฯ ..แต่ดันไปทำเรื่องราวเกี่ยวกับรถ ..  Cool

ปล. ทุกวันนี้ กลับจากเชียงใหม่ ..มีแต่ข่าวดีๆๆๆๆๆ    ...ยิ่งกลับถึงบ้าน เห็นรอยยิ้มปนความห่วงใยของแม่+ทุกคนที่บ้านแล้ว สบายใจจัง..  ดีใจจัง

..ต่อเลยครับ รู้เรื่องรถแต่ละรุ่นที่ผมจับมาขาย ..จุดไหนดีก็ว่าดี ..ตรงไหนไม่ดีก็บอกไม่ดี ..ไม่ได้เชียร์ขายเพียงอย่างเดียว  ผิดพลาดยังไง ทักท้วงมากันได้เต็มที่เลยครับ ไม่ต้องเกรงใจ เพราะรถมีหลายคัน จะนำมาลงบทความกันเรื่อยๆนะครับ..  ขอบคุณ

..ก่อนเดินทางไกล ผมเลือกอู่ 171 แม่โจ้ เพราะอยู่ใกล้บ้าน ..เจ้าของ(ช่างดอน)รู้จักกันนานนับสิบปีแล้ว.. คุยกันง่าย ..ใจดี เป็นกันเอง  :-
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 07:36:24 AM »

เพราะเป็นวันอาทิตย์..ลูกน้องบางคนหยุด  ..เจ้าของร้านช่างดอน(เสี่ยดอน) ...ลงมือโซโล่รถเก่าๆของผมด้วยตัวเองเลย ..ซึ้งใจครับๆๆ   lv!

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 09:05:23 AM »

ขอแทรกนิดนึงครับ..

ท่านใดจะขับรถลงใต้ช่วงนี้ ต้องเผื่อเวลารถติด(อย่างหนัก)สายเอเชีย อ.ปราณบุรีด้วยนะครับ
   รถติด 2 เด้ง
..เด้งแรก เป็นทางเบี่ยงจาก 2เลน เป็นเลนเดียว ..จุดนี้ติดกันยาวนับ10 กม.
..เด้งที่ 2  ไม่ไกลจากจุดแรกมากนัก เป็นด่านตรวจ ถาวรประจำสายเอเชีย อ.ปราณบุรี  ..รถเก๋ง,รถทัวร์ไม่เท่าไร ..แต่กับรถปิคอัพที่บรรทุกของมาเยอะๆล่ะก็..ใครรอดจากด่านตรวจแหลกนี้ได้ ถือว่าบรรลุสัจธรรมไปอีกขั้นแล้วครับ  Cool

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 09:41:53 AM »

ขอให้ถึงที่หมาย ไร้ อุปสรรค ครับพี่

ขอบคุณ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 07:05:53 AM »

ขอบคุณอีกครั้งครับพี่ชา...  ขอบคุณ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 07:11:09 AM »

ซื้อรถเก่ามาขาย ต้องสำรองเงินบำรุง+ซ่อมรถไว้นิดหน่อย...อย่าฝืนใช้งาน เช่นผ้าเบรค ,สายพาน,อะไหล่ช่วงล่างที่ราคาไม่สูงนัก ฯลฯ เปลี่ยนได้เปลี่ยนไป อย่าขี้เหนียว จะทำให้ลูกค้าของเราปลอดภัยมากขึ้นครับ   เอาแน่

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 07:21:55 AM »

ปั๊มน้ำตัวนี้ยังใช้ได้ดี ไม่มีเสียงดัง ปั่นน้ำได้เป็นปกติ ..แต่ลูกปืนเริ่มคลอนนิดๆ(ทดสอบโดยการโยกซ้าย-ขวา จะมีเสียงดังเบาๆไม่แน่นกระชับ) ..ผมก็ให้เปลี่ยน แม้มีราคาสูงสักนิด ..เพราะติดขัดมาเมื่อไร ..ฝาสูบจะโก่ง .. ค่าซ่อมหลักหมื่นเชียวแหละ จะเข้าตำราที่ว่าเสียน้อยเสียยาก  HAPPY2!!

..บางท่านคิดว่า แหม มีไมตี้ แค่คันเดียว ไหง เขียนยาวจัง ..   Shocked

..ผมตั้งใจจะเขียนรถทุกยี่ห้อ ทุกรุ่นที่ผ่านมือซื้อมาขาย .. คิดว่าน่าจะมีประโยชน์เล็กๆน้อยๆแก่ผู้ซื้อรถบ้าง เท่าที่พอทำได้ครับ ..ล่าสุดน้องชายคนเก่งของผมกระซิบมาว่า จะพาไปถ่าย+เจาะความรู้ อู่พ่นสีในปากพนัง .. รถที่นี่ไม่เหมือนใคร ป้ายแดงใหม่เอี่ยมลงทุนถอดตัวถังออกทั้งคัน เพื่อพ่นฟลิ้นท์โค๊ทกันสนิม(รถราเมืองนี้จะโดนสนิมกินง่ายเพราะไอน้ำทะเลค่อนข้างเยอะ..หายากที่สุดที่จะเจอคนเป็นโรคคอหอยพอกซึ่งเกิดจากการขาดธาตุไอโอดีน เพราะแค่หายใจเข้าไปก็น่าจะได้รับสารไอโอดีนซึมซาบเข้าปอดแล้วนะ)

..  ในยุคช่างอิเล็กฯ2017ต้องปรับตัวกันยกใหญ่ ทีวีที่แยกแผงซ่อมได้จะค่อยๆหมดไป ..ทั้งเครื่องทำให้ซ่อมได้ยากมากหรือบังคับซื้อเครื่องใหม่ราคาถูกๆกันเลย...ว่างๆชาวช่างไทยคงต้องหาความรู้ต้อนรับรถไฟฟ้า ที่จะเข้ามาครองตลาดเมืองไทยอีกไม่นานนี้ครับ  Smiley

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์