สงสัยดวงผมไม่รุ่งกับการขายรถแน่ๆเลย..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:16:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยดวงผมไม่รุ่งกับการขายรถแน่ๆเลย..  (อ่าน 2038 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 03:24:41 PM »

สืบเนื่องจาก..
อ้างถึง
ขายไมตี้x...กระจกประตู+กระจกมองข้างไฟฟ้า x2  ,แม๊กซ์ ,เครื่องแน่นฝาไม่โก่ง, แอร์เย็นสุดๆ ,เครื่องเสียงฟร้อนท์ JVC, AMP MSD1,500วัตต์  ,ลำโพง Bostwick กระหึ่มจุใจ ..เสียงไม่ดี คืนเงินเลย

ผมมาเชียงใหม่คราวนี้ จับรถมาขาย ลองอีกอาชีพที่ขัดกับบุคคลิกและนิสัยของผมบ้าง ว่าจะเป็นยังไงบ้างเมื่อขายรถโดยเอาความจริงใจเข้าว่า ..ไม่มีการหลอกลวงกัน ดีบอกว่าดี ..เสียก็ต้องบอกว่าเสีย ..จะยีดอกพูดกับลูกหลานได้ว่า "ผมนี่แหละมีอาชีพขายรถมือ2"   เยี่ยมมาก

จะจับรถราคาสูงๆมาขายก็ไม่ค่อยมีทุน ..ประกอบกับมีผู้รู้บอกว่าถ้าซื้อรถมือสองสภาพ70%เข้าไฟแนนซ์ ให้ออกรถป้ายแดงไปเลยดีกว่า

ดังนั้นในขั้นแรก ผมคงหารถมาขาย คัดเลือกรถดีพอประมาณ..ไม่แพง.. ผิดพลาดไปก็ไม่เจ็บตัวมาก

ไปลำพูนเที่ยวนี้ เอารถคันที่2ไปส่งลูกค้า หาตัวลูกค้ายากเหลือเกิน...

ลูกค้าลองขับ.. ก็บ่นว่ารถตื้อๆเมื่อขับเกิน100(เป็นธรรมดาของไมตี้ ..รอบจะสูงกว่ายี่ห้ออื่นอยู่แล้ว  ไมตี้ใช้บรรทุกหรือขึ้นเขาลงห้วยจะเหมาะกว่าวิ่งตัวเปล่าทางเรียบ)

ลูกค้าบ่นว่า..กระจกไฟฟ้าด้านซ้ายฝืดมาก เอาขึ้นลงยาก..
ลูกค้าบ่นว่า..กระจกไฟฟ้ามองข้าง ด้านซ้ายทำไมบานเล็กจัง เข้าเลนซ้าย ดูรถยาก กลัวโดนชน ..ช่วยเปลี่ยนให้หน่อยได้ไหม
ลูกค้าบ่นว่า.. ฟิล์มติดรถมามืดมาก มองกลางคืนไม่เห็น ..ช่วยติดฟิล์มให้ใหม่ลดเหลือ60%ได้ไหม
ลูกค้าบ่นว่า.. ยางหลังขอบยางเริ่มแตกลายงา นิดๆแล้ว ช่วยเปลี่ยนยางใหม่ให้หน่อยได้ไหม
ลูกค้าบ่นว่า.. ...ฯลฯ

..ผมไม่ค่อยได้ยินแล้วครับ คงเพราะหิวข้าวด้วย
  ตอบสั้นๆว่า ครับ"จะเอารถไปแก้ไขให้ก่อน ...วันหน้าจะมาใหม่ครับ"

..สงสัยดวงผมไม่รุ่งกับการขายรถแน่ๆเลย...กลับมาเป็นช่างซ่อมเครื่องไฟฟ้าอย่างเก่าน่าจะสนุกกว่านะ(เพื่อนๆชาวช่างอิเล็คฯไม่จำเป็นอย่าเอาตัวอย่างแบบผมนะ..เงินอาจขาดมือได้ ..ผมเตือนแล้วนะ) ..  Shocked

..ส่วนไมตี้คันนี้ อาจเอาขนของลงใต้ซักเที่ยวก่อนเอารถขายทางใต้ไปเลย .. น่าจะเข้าท่ากว่านะ  ping!

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 03:52:08 PM »

มองในแง่บวก..ผมว่าลูกค้าติ ลูกค้าบ่นเยอะๆแบบมีเหตุผลก็ดีนะครับ ทำให้เรารู้จุดไม่ดีของรถที่เราจะนำมาขาย ..เพราะบางครั้งเราอาจสายตาหรือความรู้ไม่ถึง ..ลูกค้าจะมาเติมเต็ม(จนล้น)ในจุดนี้ให้  ..ในทุกอาชีพ จุดนี้สำคัญ.. เปลี่ยนคำติบ่น มาเป็นพลังในการดำเนินงาน .. อุปสรรคมีให้แก้ไข ไม่ได้มีไว้ให้ท้อ..  เยี่ยมมาก

พอคิดบวกวิ่งผ่านหัว.. ผมก็ว่าใช่นะ..ฟิล์มน่าจะหมดสภาพ มองออกนอกรถเป็นลอนคลื่น..ขับกลางคืน มองไม่ค่อยเห็น .. ก็น่ากลัวเหมือนกัน

..จ้างช่างลอกด้านข้างออกไปก่อน  ช่างเอาเกรียงปลาสติคเล็กๆหัวติดใบมีดโกน ถูปิ๊ดๆพร้อมสเปร์ยน้ำยาลอกฟิล์มไปเรื่อยๆ ..แป๊บเดียวก็เสร็จ ค่าลอก200ครับ (บางคนบอกว่าให้ใช้น้ำผสมแชมพู ..ถามช่างแล้ว ช่างบอกว่าสูตรนั้นไม่ได้กินหรอก 1วัน/บาน ไม่รู้ว่าจะเสร็จไหม .. ฮา)

...ถ้าติดทั้งคัน (ฟิล์มเมกา  )=1,300 
..อีกร้านใกล้ตลาดรวมโชค ..แนะให้ติด AMINA รอบคัน 3,500

..เอายังไงดีนิ .. หากทำทุกอย่างให้นิ๊งๆคงเข้าเนื้อไปเรื่อย ..ขอคิดดูก่อน  Cool

ยางล้อหลัง ขอบ16กู๊ดเยียร์ ..ร่องดอกยางยังลึก ดอกยางยังไม่ตายเลย..ส่วนรอยแตก ..ไม่สังเกตดีๆจะมองไม่เห็นรอยแตกลายงาเลยครับ ต้องส่องกล้องจึงจะเห็น ..ผมเจอลูกค้าตาเทวดาแล้วล่ะครับ  Lips Sealed

เอ้า..เพื่อความปลอดภัย เปลี่ยน 2 เส้นไปเลย ..ยางใหม่คงไม่ไหว เส้นละ 2,900.-
    เอายางเปอร์เซนต์ดีกว่า 2 เส้น 1,500  ช่างบอกว่ายางที่เปลี่ยนนั้นวิ่งกลับ เชียงใหม่-นครฯ 5 เที่ยว ยางยังไม่พังเลย ..(ลืมชวนช่างนั่งไปเป็นเพื่อนด้วย ฮ่าๆ) ..    ju_ju!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 03:53:07 PM »

ยังครับ..ยังไม่ท้อ
  ท่านใดจะขายรถ-ซื้อรถ ติดต่อผมได้นะครับ add.Line 0823427662 (เดือนหน้าผมลงใต้ อยู่ที่อ.ปากพนังครับ)

เราซื้อ+ขายรถด้วยความจริงใจ ..ไม่หมกเม็ด ท่านได้รถดีๆคุ้มค่าเงินไปใช้  ผมก็ได้ค่าเหนื่อยตามสมควร ..แฮปปี้กันทั้งผู้ซื้อ+ผู้ขาย

..ส่วนที่ซื้อรถจากผมไปแล้ว หากไม่พอใจ 10วันคืนรถได้(หักค่าสึกหรอแค่พันเดียว) ..แต่ถ้าท่านพอใจ ผมก็ยินดีด้วย..ทำได้เท่านี้ผมก็แฮปปี้แล้วล่ะครับ
   เยี่ยมมาก

กลับใต้คราวนี้ คงมีรถมือ2รอคิวขายหลายคัน..
-ฟอร์จูนเนอร์ เพื่อนฝากขาย(เครื่องแรงจริงๆ..แต่เบรคไม่ยักกะแรง..คันนี้ผมคงเพิ่มระบบเบรคให้ดีขึ้น เพราะท่านลูกค้าต้องอยู่กันนานๆ ไม่ได้ขายแค่ครั้งเดียว ก็แล้วกันไป ..อย่างนั้น แค่คิดก็บาปหนักแล้วครับ)

-บิ๊กเอ็มคันเก่า(เครื่องยังสี แต่สีไม่ได้เรื่องแล้ว..คันนี้กำลังคิดว่าจะทำสีใหม่ หรือขายตามสภาพดี ..เพราะหมดกับพี่บิ๊กเอ็มหลักแสนแล้ว)
-รถไถนานั่งขับ คูโบต้า..
-รถไถนาเดินตาม..เครื่องอยู่ที่พี่นก ยืมไปตีน้ำนากุ้ง..
-ตัวตีเทือก-ผาน3-หัวหมู
-รถจักรยาน ก็มีครับ 4 คัน  ..งานนี้คงได้ประสบการณ์เยอะแน่ๆครับ Shocked
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 05:14:04 PM »

พี่เล็กไม่ต้องใสใจกับลูกค้าแบบนั้น เสียเวลา เสียความรู้สึก

รถคันเก่าผม ราคากลาง 180,000 บาท

คนรับรถไปขายต่อที่อยู่ตามโชว์รูม ให้ราคา 140,000 บาท

ผมไปเสนอขายเพื่อน เห้นเขาไม่มีรถใช้

เรามั่นใจว่ารถเราดี ขับแค่ขับไปปรับจาน/ติดจาน

ไม่ได้ใช้งานหนัก ไม่เคยชนแรง เคยเฉี่ยวบ้าง

สีเดิมๆ ไม่เคยทำสี

**** เจ้าเพื่อน....ก็ถ่ายรูปรอบคัน บุ่นโน้นนี้นั้นมากมาย

แถบเพื่อนเขา(ลูกน้องเก่าเราเอง)บอกว่ารถพี่เขาแสนเดียวผมยังไม่เอาเลย

ผมตัดปัญหา ขายให้โชว์รูม แม้งเลย แสนสี่  จบข่าว

จบรถผม   เขาก็ไปหารถเจ้าอื่นต่อ

เหมือนเดิม ทำตัวเก่งกว่าเต้นรถ

บอกว่าราคาสูงไป เขาไม่ได้เป็นควายนะ ถึงคิดจะหลอกเขา

ผมเลยบอกว่า เขาไม่ได้หลอกคุณ แต่คุณต่างหากหลอกตัวเอง

คิดเอง ตีราคาเอง โดยไม่รู้เลยว่ารถนี้ราคากลางอยู่ที่เท่าไร

จบข่าว 

นี้ 5 ปีแล้ว ยังหารถไม่ได้เลย

เมื่อไม่นานนี้ ผมก็ขายมอเตอร์ไซร์ไปคันหนึ่ง

ลูกผม เพื่อลูกผม บอกว่าขายได้ไม่กี่พันหรอก

แต่ขายให้ผู็รู้ มืออาชีพ จับรถขาย เขาดูแค่เล่ม ให้ราคาเลย หมื่นเจ็ด  จบข่าว

(ราคากลางของรถ อยู่ที่สองหมื่นปลาย )

ตอนนี้กำลังออกแบบขายรถอีกคัน  (มันเก่ามากแล้ว)

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 05:25:43 PM »

นี่แหละที่ผมต้องการความรู้+ประสบการณ์จากเพื่อนๆในนี้บ้าง ..

ข้อมูลดีจริงๆ มีประโยชน์มากครับคุณเทพ..    ขอบคุณ  Lips Sealed
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 07:17:03 PM »

รับงานจะไปหาตังค์ ขับไปเส้น 345 บางบัวทอง รถพัง

งานก็เลย อด ตังค์  เสียค่าซ่อม บาน เลย

ลูกสูบติด ห้องเครื่องพัง หมดไป 8 พัน เงียบเลย ช่วงนี้

ไม่ค่อย อยากไปไหน  5555555

cry2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 07:31:46 PM »

สงสารพี่ชาจังครับ  cry2!!
...

พี่ชา ตัวโต ..ต้องขี่คันนี้ครับ www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php/topic,98762.0.html

..ระยะนี้ผมยังอยู่ที่เชียงใหม่(กลับใต้ต้นเดือนพ.ค.2017... หากพี่ชาว่างๆก็ขึ้นมาเอาได้เลยครับ .. ให้ยืมใช้ฟรี 3 ปี เต็ม  ..

..คันนี้ขับแล้วเทห์ครับ ...  Cool

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 07:48:44 PM »

ขอบคุณ ครับพี่ มีพรรคพวก ให้ใช้ ฟรีๆ เลย

Honda CB500R

ผม ไม่ไหว แล้วครับ

วิ่ง 40 ไม่เกิน 60 แล้ว

อีกอย่าง ไม่อยากคุย เลย

ซ่อมเสร็จ วิ่งกลับบ้านรังสิต ฝนตก

อ้ายแท๊กซี่ มันเปิดประตู เลย เสยเข้า อย่าง จัง

เจ็บ ครับ ส่วนแท๊กซี่ ประตู พัง

ขนาดวิ่งมา 40 นะครับ  ลื่น เอาไม่อยู่

ตำรวจบอก แท๊กซี่ ผิด ไปซ่อมเอา ต่างคนต่างซ่อม

แต่ เข่า แตก อาการ เพิ่ง ดีขึ้น

ดีนะที่มีประกัน อุบัติเหตุ

แค่ wave ยังเกือบ ตาย เลย

พอเถอะ พี่

แฮนด์ คด กระจกข้าง แตก หมดไปอีก 600 -

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์