ใครเห็นแก่ตัว ไปก่อนเลย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:34:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเห็นแก่ตัว ไปก่อนเลย  (อ่าน 4026 ครั้ง)
nongtop
ผู้ช่วย Admin
member

คะแนน682

« เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 12:25:55 PM »

เกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิด เมื่อเครื่องบินลำหนึ่ง

เกิดปัญหาเครื่องยนต์ขัดข้องอย่างกะทันหัน

กำลังจะโหม่งพื้นดินในอีกไม่กี่นาทีข้างหน้านี้แล้ว

......

เครื่องบินลำนี้ มีผู้โดยสารเป็นผู้ชาย ทั้งหมด 5 คน

.

แต่มีร่มชูชีพเพียง 4 ชุดเท่านั้น

..

ทุกคนมองหน้ากันเลิกลั่ก…..จะทำยังไงกันดี?

ชายคนแรก  เป็นนายพลตำรวจ ตะโกนขึ้นมาว่า

บ้านเมืองเรามีแต่โจรผู้ร้ายชุกชุม ผู้ค้ายาเสพติด

และปัญหาอื่นๆอีกมากมายสารพัดสารพัน

ถ้าขาดผมไป ประชาชนคงอยู่อย่างไม่สงบสุขแน่ๆเลย

ว่าแล้ว ท่านนายพลก็หยิบร่มชูชีพ แล้วกระโดดลงจากเครื่องบินไป...

ชายคนที่สอง เป็นรัฐมนตรี ก็พูดขึ้นบ้างว่า

ตอนนี้ประเทศของเรากำลังพัฒนา และประชาชนก็รอความช่วยเหลือ

จากผมอยู่ ถ้าขาดผมไป ประเทศชาติและประชาชนจะเป็นอย่างไร

ผมขอไปก่อนนะ พูดจบ ท่านรัฐมนตรีก็คว้าร่มชูชีพกระโดดตามไป

....

ชายคนที่สาม เป็นเจ้าของธุรกิจพันล้าน รีบลุกขึ้นแล้วพูดว่า

ธุรกิจผมมีพนักงานหลายพันคนที่ต้องดูแล เราเป็นครอบครัวใหญ่

หากขาดผมไป บริษัทต้องปิด พนักงานต้องตกงาน ผมขอไปด้วยคน

ว่าแล้ว ก็คว้าถุงร่มชูชีพแล้วรีบกระโดดตามไปทันที

.....

สุดท้าย เหลือชายอีก 2 คนนั่งมองตากันปริบๆ

ชายคนหนึ่งเป็นชายชราเจ้าของไร่ข้าวโพด

และ เด็กอีกคนหนึ่ง เป็นลูกเสือ

ชายชราก็พูดขึ้นว่า ไอ้หนูเอ๊ย ลุงแก่มากแล้ว คงอยู่ได้อีกไม่นาน

เอ็งเอาร่มชูชีพที่เหลือไป แล้วรีบโดดตามพวกเขาไปเถอะ

ก่อนที่เครื่องจะดิ่งลงพื้น เดี๊ยวจะตายกันหมด...

..

เด็กหนุ่มลูกเสือยิ้มเล็กน้อย หันไปมองร่มชูชีพ แล้วตอบชายชราว่า

เราไปด้วยกันเถอะครับคุณลุง มีร่มชูชีพเหลือ 2 ชุดพอดี

..

เพราะเมื่อกี๊นี้ ...........

............

ไม่รู้ว่าใครหยิบเอาเป้ลูกเสือของผมไปครับ Huh?

.......

..กำลังหาเพื่อนร่วมเรียน+ปรึกษา..pre degreeนิติศาสตร์รามปี2ครับ

หาเงินหลักหมื่น/เดือนได้ไม่ยาก หากท่านชอบถ่ายภาพ..สนใจสมัครที่ shutterstockได้เลย..คลิ๊ก!!ครับ. Huh?

singh
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 09:37:10 PM »

เรื่องนี้แต่งเองใช้ไหมครับ ขอญาติก็อป
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์