ช่วยหน่อยครับไฟฉุกเฉินเสีย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 11:17:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับไฟฉุกเฉินเสีย  (อ่าน 13793 ครั้ง)
skynew ♥(300)
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 10:36:30 PM »

อาการ...ปกติแล้วชักปลั๊กออกไฟจะติดแต่ตอนนี้ไม่ติดแต่เมื่อกดปุ่ม  test สีแดงไฟจะติดวูบหนึ่งแล้วก็ดับทั้งที่ยังไม่ปล่อยมือากสวิตและเมื่อกดซ้ำอีกครั้งก็ไม่ติดแล้วต้องชาร์จไฟสักพักแล้วทดสอบใหม่ก็จะเหมือนเดิม
.....วัดไฟที่แบตอนถอดปลั๊กได้ประมาณ  12.5 vdc
......ใครเคยซ่อมหรือมีวงรช่วยหน่อยครับ.....ดูตามรูปเลยนะรับ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 11:09:48 PM »

แบตเตอรี่เสื่อมสภาพครับ
   แรงดันมีแต่กระแสไม่พอ   ข้อที่ 1.

ให้ลองใช้แบตเตอรี่    ลูกอื่นมาต่อแทนดูครับ  ไม่จำเป็นต้องกระแสเท่าเดิมก็ได้ 
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 11:45:40 PM »

ลองอ่านกระทู้ที่ผมโม้ไว้   ดูครับ  Tongue
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=25518.0

ไม่ทราบว่าทำงานที่ไหนครับ  หน่วยงานราชการหรือเปล่า  หรือว่ารับงานมา 
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 02:14:06 PM »

พึ่งซ่อมไปเมื่อสองวันก่อน แบตเสื่อมซื้อมา 1,650 บาทแบตแห้ง 21A

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
taunt2006
วีไอพี
member

คะแนน81

http://www.suratsat.com

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 02:50:58 PM »

แบตเสื่อม     หิว

member
*

คะแนน32

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 07:47:03 PM »

....ขอบคุณครับท่าน Nimit( Un ) และทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยนามคือทีแรกผมสงสัยว่าแบตเตอรี่เสื่อมสภาพสภาพเหมือนกันครับแต่ไม่กล้าฟันธง ตอนนี้มั่นใจแล้วครับเมื่อมีคนยืนยัน .......

.............  เดี๋ยวจะลองทำดูตามคำแนะนำนะครับแล้วจะแจ้งให้ทราบ.....ตอนนี้มี  7 ตัวอาการเดียวกันหมด

....ว่าแต่ทำไมแบตเตอรี่เสื่อมสภาพไวจังครับ ?แค่ปีกว่าเอง...มีปัญหาในส่วนของวงรชาร์จด้วยหรือเปล่า ?...........และแบตเตอรี่แห้งนี้สามารถปรับสภาพได้มั๊ยครับ.? ....ตอนนี้มีหลายลูกไม่รู้จะเอาไปทำอะไรได้บ้าง.......อ้อตอบท่าน Nimit( Un ) นะครับ  คือ  ผมทำงานเป็นช่างของโรงงานที่สมุทรสาครครับ..อยู่ในส่วนของไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์ครับ.......

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:08:40 PM »

โดยปกติมันจะอยู่ได้ที่ประมาณ 2 ปีขึ้นไปครับ  ขึ้นกับการบำรุงรักษาด้วยครับ

ผมทำงานหน่วยงานแห่งนึง  ไฟฉุกเฉินมีความจำเป็นและต้องมีความพร้อมใช้ทุกเมื่อที่เกิดไฟดับ

แนะนำให้เกิดการพัฒนาครับ(อันนี้แล้วแต่จะนำไปใช้หรือเปล่าก็แล้วแต่นะครับ)

1.ทุกๆ2-3เดือน  ให้ทำการปลดปลั๊กไฟ AC220  ออก  แล้วปล่อยให้หลอดไฟติดทิ้งไว้ซักประมาณ 30 นาที  หรือจนให้แสงสว่างลดลง
    เพื่อทำการคลายประจุ  แบตเตอรี่และจะถนอมอายุการใช้งานของมันด้วย  จะใช้งานได้นานขึ้น
2.ให้ถอดดูภายใน  ตรวจสอบความสะอาด และขั้วแบตเตอรี่ให้อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ที่สุด

ที่หน่วยงานของผม  ผมทำเป็นแผนปฏิบัติเลยครับ     สามารถยืดอายุการใช้งานได้ครับ  อีกอย่างที่ได้มาคือความพร้อมใช้งานเกือบ100%

ไม่แนะนำให้ไปใช้แบตเตอรี่ตะกรั่วกรดนะครับ   มีบางที่ไปใช้จะพบปัญหาตามมาแน่นอน

เล่าสู่กันฟังครับ   ยาวไปหน่อย
wichain
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:29:51 PM »

ชาร์จไม่เข้าหรือเปล่าครับ เอาแน่
member
*

คะแนน32

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:29:03 AM »

มาแล้วครับหายไปนานเลย...ผมไปทดลองแล้วแบตเสียจริงๆครับตอนนี้รอสั่งซื้อใหม่อยู่.........ขอบคุณสำหรับคำแนะนำการบำรุงรักษานะครับเดี๋ยวจะต้องนำไปใช้บ้างแต่อาจทำได้เป็นบางจุดเพราะจุดติดตั้งมันไม่ค่อยจะเอื้ออำนวยเท่าไหร่.....มาตอนหลังนี้สั่งซือ้ใหม่เอารุ่นทีมีระบบตั้งเวลาการคายประจุเองครับ....หวังว่าคงจะดีกว่ารุ่นเดิมนะ........
HIP-HOP
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 04:00:21 PM »

วันนี้ผมซ่อมเสร็จไปหมาด ๆ 1 ตัวของ pana so ฯ เป็นที่ แบท ซื้อแบทใส่ไหม่ สว่างจ้าเลยครับ (ซื้อมาจากร้านของเก่า)
sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

รู้ไว้ไช่ว่าใส่บ่าแบกหาม

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 12:37:42 AM »

วิธีใช้งานไฟฉุกเฉินที่ถูกต้อง
1 ต้องรู้ว่าแบตเตอร์โดยทั่วไปมีอายุการใช้งานเท่าไร?
    คำตอบ คือ ไม่เกิน 2 ปี นับตั้งแต่วันเริ่มใช้งาน เลยจากนี้แล้ว แบตเตอรี่ อาจชาร์จไฟไม่เข้า
    หรือ เก็บไฟไม่ค่อยอยู่ ชั่วโมงการส่องสว่างลดน้อยลง
2. แบตเตอรี่ ต้องมีการ ชาร์จเข้า และ จ่ายไฟออก บ้าง แม้ว่า ไฟบ้านจะไม่ดับก็ตาม
    ควรทำเดือนละครั้ง โดย ดึงปลั๊กที่เสียบไว้ออก เพื่อ ให้ไฟฉุกเฉินได้ทำงานบ้าง
3. ควรกดปุ่มเทสดูบ้างว่า ไฟฉุกเฉิน อยู่ในลักษณะ พร้อมใช้งานหรือไม่?
    โดยปกแล้ว เมื่อกดปุ่มเทส ไฟฉุกเฉินต้องติดสว่าง ในขณะที่เราเสียบปลั๊กไว้

"อนิสงค์ของการเป็นผู้ให้ ย่อมได้มากกว่าผู้รับ"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์