เมื่อพัดลม เตารีด หม้อหุงข้าว กระติกน้ำร้อน เทอร์โมฟิวส์ขาด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 10:00:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อพัดลม เตารีด หม้อหุงข้าว กระติกน้ำร้อน เทอร์โมฟิวส์ขาด  (อ่าน 32861 ครั้ง)
locklack ♥(300)
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน38

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:26:22 PM »

สวัสดีครับ กระทู้นี้ไม่ได้มาถามอาการเสียหรอกนะครับ อยากทราบความเห็นจากเพื่อนสมาชิกว่า เมื่อเจอฟิวส์ขาด ร้านอะไหล่ก็อยู่ไกล ที่ซื้อตุนใว้ก็หมด เจ้าของเองก็รีบจะใช้ ใครเคยต่อตรงไปเลยบ้างไหมครับ ทั้งๆที่รู้ว่าไม่ค่วรทำ แต่เพราะความจำเป็นด้วยเหตุผลดังกล่าว  ไม่เอา ju_ju!!

BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:44:47 PM »

ยุคหลังๆมานี้ผมไม่ค่อยได้จับอุปกรณ์พวกนี้เท่าไรนัก แต่การที่เขาออกแบบให้มีเทอร์โมฟิวส์มาก็ต้องมีประโยชน์อะไรสักแย่างอยู่เบื้องหลัง ผมสันนิฐานว่ามาให้ตัดอุณหภูมิของ Heater ไม่ให้มันร้อนมากเกินไปครับ (ก็ใช่นิ.55)   ผมว่าหากปล่อยไว้นานๆโดนที่  Heater ไม่ขาดเสียก่อน อาจจะเกินเปลวไฟได้ อย่างเตาขดลวดไฟฟ้าสมัยก่อน ผมคิดเท่านี้ครับ  แต่ผมว่าควรมีเทอร์โมฟิวส์ไว้ดีกว่า  ถ้าขาดง่าย ผมคงก็เพิ่มขนาดมันไปอีกหน่อย มากกว่านี้คงไม่ไหว ไม่คุ้มกำไรซ่อม คืนเครื่องดีกว่า เอาปลอดภัยไว้ก่อน..

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
sptechnic
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 04:35:41 PM »

Sad  เทอรโมฟิวส์ขาด ในความเป็นจริงแล้วต่อตรงก็ใช้ได้เหมือนกันแต่...ลูกค้าจะกลับมาถามช่างว่า...ทำไมได้กลิ่นไหม้หละ จะใช้ได้หรือช่าง...ผมว่าค่าในตัวเทอรโมฟิวส์คงใช้ตามเดิมดีกว่าครับผม...สบายใจแล้วปลอดภัยครับผม... Cheesy
member
*

คะแนน38

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 05:10:01 PM »

บทสรุปคือควรเปลี่ยนดีกว่าต่อตรง วันนี้รับหม้อหุงข้าวฟิลลิปส์ ขนาดบรรจุ 1.8 ลิตร 760w ยังไหม่ซิงๆ..เจ้าของบอกว่าใช้ได้คร้ังเดียวไฟไม่เข้าเสียแล้ว เปิดมาเจอเทอร์โมฟิวส์ขาดอีกนั่นแหละครับ 10Aครับ ทีนี้จะเปลี่ยนใหสูงขึ้น คิดว่า15A จะมากไปไหมครับ ขอความเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับผม...
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 05:52:54 PM »

Thermofuse มันขาดต้วยอุณหภูมิสูงเกิน ไม่เหมือน fuse ธรรมดามันขาดด้วยกระแสไฟสูงเกิน
ท่านต้องดูที่ข้างตัวมัน จะเขียนอุณหภูมิที่ทนได้ไว้ ท่านก็ใส่ตัวใหม่ตามค่าอุณหภูมินี้หรือมากกว่า

เครื่องเพิ่งใช้ได้ไม่นานแล้ว thermofuse ขาดง่ายอย่างนี้ ท่านเปลี่ยนใหม่ ไม่นานก็ขาดอีก ใช้ไม่ทนหรอกครับ
ถ้าต้องการทน มีวิธีเดียวครับ ต่อตรงเลย ที่บอกว่าต่อตรงแล้วควันขึ้นน่ะ ไม่จริงหรอกครับ พวกหม้อหุงข้าว
กระติกน้ำร้อน ผมต่อตรงหมด ทำมาหลายสิบเครื่องแล้ว ไม่มีปัญหาหรอกครับ มันมีกรณีเดียวคือถ้ามันจะเสีย
ก็ขดลวดความร้อนขาดอย่างเดียวครับ แต่ขดลวดไม่ขาดง่ายๆหรอกครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
member
*

คะแนน38

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 07:20:59 AM »

ผมต้องการการยืนยันคำๆนี้แหละครับ (ต่อตรง)ขอบคุณมากครับอาจารย์ worathep lsv team:D
kunpan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 04:51:58 PM »

เวลามอเตอร์พัดลมไหม้ เราพันมอเตอร์เองหรือไปซื้อมอเตอร์จากบ้านหม้อ
ก็ไม่ได้ใส่เทอร์โมฟิวส์ทั้งนั้น  ผมว่าต่อตรงก็น่าจะทนกว่านะ 
member
*

คะแนน38

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 10:18:50 PM »

ครับ ทำตามอาจารย์วรเทพครับ ท่านมีประสบการณ์ด้วยเหตุผลดังกล่าว ต่อตรงครับงานจะได้ไม่ตีกลับครับ
kunnunge
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:30:12 AM »

งั้นเค้าจะผลิตเมอร์โมฟิวส์มาให้เพิ่มต้นทุนทำไมครับ ที่เค้าทำมาเหตุผลหลักก็เพื่อความปลอดภัยนะครับ ที่ท่านว่าถอดออกต่อตรงมาหลายอย่างแล้วไม่เห็นมีงานตีกลับ ใช่ครับตัวที่ท่านซ่อมอาจจะไม่มีปัญหา แต่ถ้าเกิดสายไฟบ้านลูกค้าเก่าเกินไปหรือปลั๊กไฟมันหลวม เกิดไฟไหม้อแล้วใครจะรับผิดชอบครับ  Cry
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 12:22:38 PM »

ถูกต้องครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์