มาใช้โดรนช่วยเลี้ยงแพะ..ช่วยลดค่าใช้จ่ายคนงาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 11:45:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาใช้โดรนช่วยเลี้ยงแพะ..ช่วยลดค่าใช้จ่ายคนงาน  (อ่าน 1528 ครั้ง)
คนเกษตร
วีไอพี
member

คะแนน41

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 10:05:57 AM »

..หลายๆท่านอาจคิดว่าเป็นเรื่องไกลตัว ค่าใช้จ่ายสูง ... จริงๆแล้วเป็นเรื่องตรงกันข้ามเลย  สมัยนี้โดรน ราคาไม่แพง ลำละพัน-สองพันก็ใช้งานได้ดีแล้วครับ (น้ำหนักไม่ถึง2กิโลกรัม จะมีข้อยกเว้นทางกฏหมายให้บินได้ครับ)

Angry หากท่านเลี้ยงแพะแต่เพียงลำพัง.. กับฝูงแพะที่เลี้ยงแบบปล่อย อาจมีแพะไม่เชื่องบางตัว วิ่งเตลิดเปิดเปิง ไปทำลายต้นไม้ใบผักของชาวบ้านละแวกใกล้เคียง ..ท่านวิ่งไล่ทันหรือ  Sad ..

Angry หากละแวกบ้านท่านมีหมาเยอะ ที่จะเข้ามากัดแพะ ..ท่านจะป้องกันได้อย่างไร ..

Angry  ที่แน่ๆมาเมื่อใช้โดรน ผมคิดว่าเป็นยาแก้เครียดชั้น1..หวาดเสียว ตื่นเต้น ..มีทุกอารมณ์ ..ค่าน้ำมันก็ไม่ต้องเติม ชาร์ทไฟวันนึงไม่ถึงบาท  ..ประยุกต์ใช้งานได้มากมาย ..ใครเริ่มสนใจ กรุณายกมือขึัน  Shocked

ฯลฯ

โดรน คือคำตอบหนึ่งซึ่งช่วยท่านได้ครับ..  Tongue

ลองดูภาพนี้ก่อนนะครับ  ..บินโดรนเช็คฝูงแพะความสูงประมาณ 30 เมตร ..เห็นได้ทั่วบริเวณประมาณ50ไร่ ..หายห่วงเรื่องแพะหาย  หรือเจอฝูงหมาเข้ามาเป็นอันตราย ก็สามารถบังคับโดรนบินโฉบไล่ได้ทันที ..  Tongue

คนเกษตร
วีไอพี
member

คะแนน41

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 10:07:00 AM »

Syma X5 SC.. โดรนบังคับวิทยุ

อายุที่เหมาะสม : 12 ปีขึ้นไป
ประเภท : เครื่องร่อนบังคับ
คลื่นความถี่ : 2.4GHz
ผู้ผลิต : Syma Toys
ถ่านในตัวคอนโทรลเลอร์ : AA จำนวน 4 ก้อน
ตัวโดรน : มีแบตฯ พร้อมที่ชาร์ต
เวลาการใช้งานแบตฯ : ประมาณ 6-10 นาที
เวลาการชาร์ทแบตฯ : ประมาณ 2 ชั่วโมง(แนะนำให้ซื้อแบตฯ2ก้อน สลับกันใช้)
กล้อง : 2 MP HD cam
ขนาดกล่อง : 31.5 x 31.5 x 7.5 cm.
น้ำหนัก : 960g

รีโมทบังคับตามภาพครับ   Huh?

แนะนำอย่าใช้ถ่านจีนราคาถูก เพราะเก็บไว้นานๆน้ำถ่านจะเยิ้ม ทำลายขั้วถ่านและส่วนประกอบที่เป็นโลหะ ...ให้ใช้ยี่ห้อดีๆหน่อยนะครับ    Cool
คนเกษตร
วีไอพี
member

คะแนน41

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 10:07:41 AM »

..มาเปลี่ยนวันเฝ้าแพะที่น่าเบื่อ ..ให้กลายเป็นวันที่สนุกสนาน และเร้าใจ    Embarrassed

..ในภาพ กำลังใช้โดรนต้อนแพะให้รวมฝูงกินใบสะตอเบา ..คนเฝ้าคนเดียวกับการปล่อยฝูงแพะเกือบร้อยตัว ยิ่งกว่าเฝ้าฝูงลิงกินกล้วย ..แต่ทำได้ไม่ยาก เมื่อมีผู้ช่วยชื่อ "โดรน" ครับ   Shocked

..ฝึกบินประมาณ1-2วัน ก็สามารถบินได้นิ่งๆ ไปไกลประมาณมากกว่า 50เมตร ด้วยความมั่นใจว่าบังคับเอาอยู่.. ..เห็นโดรนอยู่ไกลลิบๆ  สรุปว่ามือใหม่ก็บินได้ง่าย ไม่ยากเลย...น่าหามาเป็นผู้ช่วยซักคน ..เอ้ย ..เครื่อง นะครับ    Embarrassed

คัดลอกจาก http://www.108kaset.com/goat/index.php/topic,57.0.html
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์