Custom Search
ได้อย่างเสียอย่าง..กล่อง IPM CLEAR ปรับหน้าจานไปรับไทยคม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่14"
กันยายน 20, 2017, 08:00:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้อย่างเสียอย่าง..กล่อง IPM CLEAR ปรับหน้าจานไปรับไทยคม  (อ่าน 9302 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1717

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 06:15:02 PM »

ภาพทีวีไม่เต็ม ครึ่งจอ ปรับแต่งที่รีโหมด แล้ว กลับ เล็ก ลงไปอีก

ทีวี พานาฯ  ช่องรายการบางช่องหายไป ทุกอย่างจะ สมบูรณ์ 100% ประมาณ สิ้นเดือน มิย.

ช่อง ปัญญาควาย เข้ามาแทนที่

์NEW 1 หายวับไปเลย  คริ  คริ พวกคิดต่าง สาบสูญ 555555

ส่วนดีคือ ช่อง ดิจิตอล ดูได้หมด..ไม่ต้องไปหากล่อง ดิจิตอล เลย  Lips Sealed

ค่าเสียหาย 500 บาท

ไม่เอา

member
*

คะแนน1717

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 06:42:06 AM »

=ช่างปรับหน้าจานแจ้งว่า IPM กำลังย้ายช่องสัณญาณ คุณภาพการชมจะยังไม่สมบูรณ์

ถ้าสิ้นเดือน มิย. ไปแล้ว คุณภาพไม่ดี ช่างจะมาปรับหน้าจานให้ใหม่ เค้า ว่ามา งั้น นะ

อังคาร ที่ 24 พฤษภาคม 59 

คุณภาพการชม  นุกกกกกก มากกกกกกกกกกกกกก ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ช่อง movie sat มื๊ด มืด

ช่อง view world  สารคดี  มืดมิด

คุณภาพโดยรวม เป็น แบบนี้ โอ้ว พระเจ้าจ๊อส มันยอดมาก

cry2!!

ดูมันต่อไป...อยากได้หยั่งจาย....ไปเสียตังค์...สมัครสมาชิก...คุณภาพจะไม่ งิก งอ แบบนี้  เวร
member
*

คะแนน1717

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 06:51:43 AM »

มี พหูสูต แนะให้ใช้กล่อง  TrueVision จะไม่ปวดหมอง

Sad

เข้าไปดูในเว็บเพื่อนบ้าน boransat.net

IPM เล๊ะเป็นโจ๊ก เลย

ขนาดช่าง ยัง Comment. แบบนี้

รอ.. เขาย้ายให้เสร็จ แล้วจัดของเข้าที่ เข้าทาง..
อาจจะ.. มี "งง" มากกว่านี้ก็ได้ กระมังครับ.?

มันเป็นการย้ายกลับที่เดิมถ้ายังจำกันได้ IPM801
เมื่อ10ปีก่อนก็เกิดที่ไทยคม

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1446

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 08:36:23 AM »

มี พหูสูต แนะให้ใช้กล่อง  TrueVision จะไม่ปวดหมอง

เรื่องนี้คุยกันยาว...

เรื่องช่องรายการก็เป็นเรื่องของช่องรายการ

เรื่องไม่มีสัญญาณก็เป็นเรื่องของช่างไม่มีความสามารถที่ทำให้มันมาได้.... ไม่เอา

*** ขอโม้นะ(นานๆได้โม้ที) งานเดิมที่ทำใว้ ทำโดยระดับช่างมืออาชีพ 

ตอนแก้ เอาช่างที่ยังเรียนไม่จบมาแก้ ผลออกมาก็ได้ประมาณนี้ครับ  เศร้าจัง

*** ต่อให้เอากล่องทรูมาใช้ตามคำแนะนำของ... ผลก็ไม่ดีขึ้นหรือครับ (เรื่องของสัญญาณ)ไม่เชื่อก็ลองดู

*** เรื่องนี้คุยกันยาววว

บางทีที่เขาพูดมาก็มีส่วนถูก คือเอากล่องทรูมาใส่ แล้วทำเป็นระบบทรู เรื่องจบ เพราะเขาคงทำได้แค่นี้

แต่มันไม่ใช่คำตอบสุดท้าย ไม่ใช่จบแบบที่ถูกต้อง ถ้าจบแบบที่ถูกต้องต้องดูได้ทั้งทรูและ IPM

จริงอยู่ระบบของIPM จะยุงยากกว่า แต่ไม่ใช่ว่าจะทำไม่ได้

ที่สำคัญ สัญญาณวันนี้ มันทำงานง่ายกว่าตอนไทยคม 8 ขึ้นนะ

ที่บอกว่าสัญญาณ IPM ทำยาก เพราะความรู้ยังมีน้อย(รู้ไม่หมด)

และรอไทยคม 8 มาหวังว่าสัญญาณจะดีขึ้นเอง มันเป็นไปไม่ได้ที่มันจะดีขึ้นเอง (ถ้าคุณไม่เข้าใจระบบ)

ณ. วันนี้ ไม่ว่าจะเป็น IPM หรือ ทรู ใช้ดาวเทียมดวงเดียวกันคือไทยคมKU ความถี่ก็ความถี่เดียวกัน คือความถี่บน

คุณยังจัดการไม่ได้ แล้วไทยคม 8 มา งานเข้าแน่

เพราะไทยคม 8 IPM จะส่งทั้งความถี่บน และความถี่ล่าง

(ขนาดเขาส่งแค่ความถี่บนอย่างเดียวก็หาทางไปไม่ได้แล้วถ้าเขาส่งทั้งสองความถี่คุณจะจัดการยังไง)

ขอโม้แค่นี้ก่อนนะ เรื่องมันยาว

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1446

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 09:00:33 AM »

ขอข้อมูลในเวปบอร์ดต่างๆ ก็เชื่อ50%ก็พอนะ

เพราะมันมีทั้งถูกและผิดอยู่ในนั้น

แต่ส่วนมากผิด

เพราะข้อมูลที่ถูก เขาไม่ค่อยมาพูด

หรือพูดง่ายๆว่าคนเก่งจริง รู้จริงก็ไม่อยากมาพูดอะไร

ส่วนคนที่ออกมาพูดมาก อาจเพราะยังใหม่และัว่าง

*** ผมเองก็เป็นสมาชิกในเวปบอร์ดนั้น ผมเองก็ไม่ได้เข้าไปตอบอะไรเลย

เพราะไม่อยากพูดให้ใครเขาเสียหน้า เราก็แก่แล้วเดียวก็ตายแล้ว

เลยปล่อยให้คนรุ่นใหม่เขาคุยกัน

อีกข้อหนึ่งคือช่างที่รู้ไม่จริงกลับช่างที่รู้จริงก็มีความเห็นต่างกัน

เมื่อเป็นเช่นนั้น เพื่อไม่ให้เสียน้ำใจกัน ก็ปล่อยให้อีกฝ่ายพูดไปต่างๆนาๆ โดยช่างที่รู้จริงไม่เข้ามาตอบอะไรเลย

เมื่อเป็นอย่างนั้น ข้อมูลที่ถูกต้องก็จะหาอ่านได้ยากขึ้น

member
*

คะแนน1717

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 09:12:33 AM »

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน799

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 10:21:42 AM »

ผมเองยังไม่ได้ปรับจาน ..คงใช้nss6อยู่  หยุุดส่งเมื่อไรหรือให้เข้าที่กว่านี้ค่อยย้ายดีกว่า ..  HAPPY2!!

ส่วนอาการไม่เต็มจอของพี่ชา ..ลองตั้งค่าอัตราส่วนจอภาพเป็น 4:3 แล้วหรือยังครับ  Sad

ฝากข่าวจาก www.ubmthai.com
   เพื่อนช่างทุกท่านที่ประสงค์เข้าในห้องพิเศษ กรุณาโพส ประสบการณ์ซ่อม(ทีวี-แอร์-โน๊ตบุ๊ค-ตู้เย็น-เครื่องซักผ้า ฯลฯ)เพื่อเป็นวิทยาทานแก่เพื่อนๆร่วมอาชีพด้วยกันบ้างนะครับ.

●ท่านใดโพส..ให้ประสบการณ์ดีๆคืนแก่สังคมครบ 10 หัวข้อ จะได้รับการปรับระดับ+ ให้สามารถเข้าในห้องพิเศษได้ ..ฟรี!!
●ท่านใดโพส..ให้ประสบการณ์ดีๆคืนแก่สังคมครบ 99 หัวข้อ จะได้รับการปรับระดับ++ สามารถเข้าไปศึกษาความรู้ในหลักสูตรซ่อมโทรทัศน์ได้ ..ฟรี!!
(ต้องมีคะแนนช่วยเหลือเว็บบอร์ดไม่น้อยกว่า200คะแนน)

ขอบคุณในน้ำใจของเพื่อนช่างทุกท่านมากๆครับ
member
*

คะแนน1717

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 07:29:55 PM »

เมื่อ ปรับจานไปที่ไทยคม แล้ว
คุณภาพ Q = 90 up

สัญญาณ L = 90 up

ผล ที่ออกมา

ถ้าเป็นกล่อง IPM CLEAR
ช่องรายการส่วนมากยังไม่ปล่อย ออกมาเลยเช่น
ช่องหนัง movie sat  + I movie + A flim
ช่องที่ ปล่อยออกมาก็  เช่น โทรทัศน์ ทางไกล
การพัฒนาคุณภาพการศึกษาด้วยเทคโนโลยี
การศึกษาทางไกลผ่านดาวเทียม (DLTV)
 DISTANCE LEARNING THAILAND
สารคดี view world ยัง มืด อยู่

ส่วนกล่อง IPM HD มีช่องรายการ ที่ยังไม่ปล่อยสัญญาณออกมาเยอะมาก

ช่องที่ปล่อยสัญญาณ ยังน้อยมาก

ถ้ามีโอกาส ปรับเองได้ ก็ควรปล่อยดู Nss6 ไปก่อน ดีครับ

เพราะ ช่องที่ย้ายไปไทยคม ยัง อยู่ในสถานะ เป็น วุ้น อยู่เลย

ที่สาบสูญไปเลยคือ NEW1  สื่อที่คิดต่าง ไม่สอพอใคร? เค้าไปเหนือ ช่องนี้ดันไปใต้

ช่อง ฟ้าวันใหม่  ประชาธิปัตย์ ยัง พ่น น้ำลาย อยู่ (ช่องดีแต่พูด)

ช่อง DMC สัญญาณ แรง ไม่ช้า ล้างสมองให้ไปสวรรค์กันทั้งประเทศ

................... ................... ................... .
อ้างถึง
ส่วนอาการไม่เต็มจอของพี่ชา ..ลองตั้งค่าอัตราส่วนจอภาพเป็น 4:3 แล้วหรือยังครับ

ภาพทีวีไม่เต็ม ครึ่งจอ ปรับแต่งที่รีโหมด แล้ว กลับ เล็ก ลงไปอีก
ทีวี พานาฯ ทีวีมันรุ่นเก่าครับปรับ ASPECT ได้ 2 Step เท่านั้น
ภาพครึ่งจอกับ..ภาพ 1/4 ของจอ

ส่วนทีวีจอแบน รุ่นใหม่ ASPECT ปรับหน้าจอได้ 5 Step  ครับพี่

member
*

คะแนน1717

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 10:22:15 PM »

เข้าไปดู รายการของ True Digital HD

โอ้ว ส์ No = คนละ species เลย

มีแต่กีฬา เด็กๆ  ถ้าไม่ใช่แม็ช ระดับโลก ไม่เคยเปิด ดู เลย

ให้ ฟรีๆก็คงต้องโยนลงถัง ขยะ  คริ  คริ  คริ    Shocked
member
*

คะแนน1446

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 08:43:39 AM »

กล่องทรู HD 2 เป็นกล่องที่ราคาแพงสุด และขายดีที่สุดนะครับเจ้านาย

member
*

คะแนน1446

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 08:46:54 AM »

ส่วนช่องหนังที่พี่พูด  movie sat  + I movie + A flim  มาไทยคมทั้ง C ทั้ง KU นานแล้วครับพี่  (น่าจะได้ปีแล้วละ)

member
*

คะแนน1446

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 09:17:19 AM »

สารคดี view world

member
*

คะแนน1717

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 10:01:46 AM »

อ้างถึง
กล่องทรู HD 2 เป็นกล่องที่ราคาแพงสุด และขายดีที่สุดนะครับเจ้านาย

ที่ขายดีเพราะ คนส่วนใหญ่ชอบดูกีฬา และ เล่น พนัน  เป็นอาชีพเสริม

อาทิตย์ที่แล้วไปงานศพ พรรคพวกมา หนี๊ พนัน 10 กว่าล้าน

ทางออก คือ ต้องเป่าสมองตัวเอง คริ คริ คริ

จะ สมน้ำหน้า หรือ สงสาร ดี หว่า?

ตัวมันเอง เงินเดือน เหยียบ2 แสน มั๊ง

ผม ตลอดเวลา ที่ผมติดหนึบมากกกกกกกกกเลย คือ

สารคดี เช่น มายซาย MySci  สำรวจโลก  ท่องโลกกว้าง  nexstep ฯลฯ

NAT GEO WILD มีหลายท่านชอบมากแต่ไม่มีในจานIPM

ดู สารคดี ไม่ต้อง เป่าสมองตัวเอง สมองพัฒนา ไม่มีโทษกับตัวเรา

ผมคงต้อง แก้ปัญหา ยาว แล้วหละ กับช่องที่มัน ยัง จอดำ อยู่

งานเข้า แล้ว เรา   (ช่างมันรับตังค์ แล้วมันไปแล้ว 5555)

เศร้าจัง

member
*

คะแนน1717

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 11:14:17 AM »

ผมจะทำยังไง ดี ครับ? แก้ยังไง

ผมใช้กล่อง รับสัญญาณ 2 ชนิด ไม่รู้เกี่ยวกันไหม? คือ
IPM HD PRO ชั้นล่าง
IPM CLEAR  ชั้นบน

................... ................... ................... .............

ใช้กล่อง IPM CLEAR ส่วนมากดูได้ตั้งแต่
ช่อง1 TV5HD จนถึง ช่อง 36 PPTV
(รวมถึงดิจิตอลทีวี 31-36 ดูได้ชัดแจ๋ว)

แต่ที่ดูไม่ได้: ไม่สามารถรับชมได้ติดต่อ........
คือ ช่อง 37 ถึง 113

114 - 130  DLTV ชัดแจ๋ว

................... ................... ................... .......

ส่วน ชั้นล่าง ใช้กล่อง IPM HD ดูได้
ตั้งแต่ช่อง 1 TV5HD จนถึง ช่อง 61

ดูไม่ได้

หนัง ช่อง 62 IPM WORLD STORY
63 WORLD MOVIE HD
64 ASIA MOVIE HD
65 FILM PLUS HD

จนถึง ช่อง 70 ไม่สามารถรับชมได้ติดต่อ........

ช่อง 71 ถึง 130 ชัดแจ๋ว

แก้ยังไง ครับ

ถามช่างที่รับตังค์ไปแล้ว เปิดหนังเกรด จอมืด ทำไง?

ช่างบอกว่า ทางIPM ยังไม่ปล่อยสัญญาณ

อ้าว   แล้ว ยังไงดี? หว่า!

ฉงน
member
*

คะแนน1446

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 11:21:29 AM »

ถามช่างที่รับตังค์ไปแล้ว เปิดหนังเกรด จอมืด ทำไง?

ช่างบอกว่า ทางIPM ยังไม่ปล่อยสัญญาณ

ก็บอกแล้วว่าช่างคนนั้นยังเรียนไม่จบ

member
*

คะแนน1717

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 11:24:18 AM »

แก้ยังไง ครับพี่ บอกได้ไหม คริ  คริ คริ

สาเหตุ ที่ไม่ใช้บริการ พี่

เพราะ ค่าเสียหาย 500 บาท คงไม่คุ้มกับการเสียค่าน้ำมันมา

เลยใช้บริการช่างไกล้พื้นที่  แล้วมันก็ ปวดหัว แบบนี้

member
*

คะแนน1446

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 11:55:21 AM »

5555 ไม่ใช่อย่างนั้นครับพี่

ที่ผมมาตอบหรือมาแซวก็เพราะ ทนไม่ได้จริงๆกับช่างแบบนี้

ข้อที่ 1 ปรับจานแล้ว ภาพมีปัญหาก็โทษว่าเป็นที่ห้องส่ง เป็นที่ IPM  ซึ้งผิดจากความจริง

วันนี้มาอีกข้อ คือ IPM ยังไม่ปล่อยสัญญาณ  พูดได้ยังไงว่ายังไม่ปล่อยสัญญาณ ก็เขาปล่อมมาเป็นปีแล้ว

กล่อง HD ก็รับได้แล้ว แล้วยังมาบอกว่า IPM ยังไม่ปล่อยสัญญาณ ฟังแล้วจะบ้าตาย

*** เหตุที่รับไม่ได้ผมก็ไม่เคยเจอ เลยไม่มีข้อมูล ที่แท้จริง แต่เดาว่า เวอร์ชั่นน่าจะเก่า(อันนี้ผมเดาเอาครับ) 

หรือ
กด in fo แล้วกดเลข 8999 เลือกใช่ครับ

ลองทำ Manual OTA ให้เป็น Version V3.07.0409  น่าจะรับชมได้ปกติครับผม  ดีใจจัง

member
*

คะแนน799

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 12:00:44 PM »

แปลกใจที่ช่องธรรมดาของพี่ชา สัญญาณมาแรงกว่า HD ..ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับการปรับองศา LNB ด้วยไหม (ของผมสัญญาณช่องธรรมดาจะน้อยกว่าช่อง HD)   Sad

ของพี่ชา ช่องไทยคม ต้องอยู่ที่ 4 นาฬิกา(ช่างอาจลืมหมุน)...ลองหมุนดู นะครับ

เพื่อนช่างทุกท่านที่ประสงค์เข้าในห้องพิเศษ กรุณาโพส ประสบการณ์ซ่อม(ทีวี-แอร์-โน๊ตบุ๊ค-ตู้เย็น-เครื่องซักผ้า ฯลฯ)เพื่อเป็นวิทยาทานแก่เพื่อนๆร่วมอาชีพด้วยกันบ้างนะครับ.

●ท่านใดโพส..ให้ประสบการณ์ดีๆคืนแก่สังคมครบ 10 หัวข้อ จะได้รับการปรับระดับ+ ให้สามารถเข้าในห้องพิเศษได้ ..ฟรี!!
●ท่านใดโพส..ให้ประสบการณ์ดีๆคืนแก่สังคมครบ 99 หัวข้อ จะได้รับการปรับระดับ++ สามารถเข้าไปศึกษาความรู้ในหลักสูตรซ่อมโทรทัศน์ได้ ..ฟรี!!
(ต้องมีคะแนนช่วยเหลือเว็บบอร์ดไม่น้อยกว่า200คะแนน)

ขอบคุณในน้ำใจของเพื่อนช่างทุกท่านมากๆครับ
member
*

คะแนน1717

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 12:13:51 PM »

อ้างถึง
ลองทำ Manual OTA ให้เป็น Version V3.07.0409  น่าจะรับชมได้ปกติครับผม

ไม่โทร ถึงปัญหา กับพี่พรเทพ

เพราะอยากให้ กระทู้นี้เป็น กรณี ศึกษา

ให้กับคนที่ ไม่รู้ แต่ไฝ่อยากรู้

เดี๋ยวจะลองทำ และส่งรูปให้ดู ครับ พี่

ลงทุน เสียเงินแล้ว นะ มัน ยัง ปวดหัว เลย

นี่ถ้าให้ช่างแกะน้ำแข็งทำเอง คงไปกันใหญ่

เมื่อวานก็ ปีนขึ้นไป ดาดฟ้าเองเลย เพื่อ เช็ค ความเรียบร้อย

ที่ไหนได้ ต้อง ออกแรง ทำเอง ถึงจะได้ ดังใจ

เอาเต๊อะ คนเรา ความรับผิดชอบ ต่อ วิชาชีพ มันไม่เท่ากัน

ไปเซียร์ แล้ว ครับ สรุป ว่า กล่อง CLEAR ข้อมูลมันไม่สมบูรณ์

ขอบคุณ
member
*

คะแนน1717

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 05:17:03 PM »

.ให้กระทู้นี้เป็นกรณีศึกษา นะครับ ลองผิดลองถูกไปเรื่อย

ดีนะที่มี พรรคพวกชื่อ พรเทพ

ถ้าตาสี ตาสา ตามี ตามา

ไม่รู้ คนชื่อ พรเทพ หรือ ช่างเล็ก จะทาม ยังไง เนี๊ยะ ?

ต้องโทรหาคนชื่อ พรเทพ จนเจอ ปัญหา และ รู้ถึง สาเหตุ ต้นตอ สะที

โทรจน สายแทบไหม๊ คริ  คริ  คริ

member
*

คะแนน1717

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 05:35:45 PM »

ข้อ สันนิษฐานเบื้องต้น  เชื่อว่า กล่อง CLEAR ข้อมูลไม่สมบูรณ์ เมื่อ info แล้ว

พวกกานบอก เอากล่องไป UP เกรด  ไปถึง เซียร์ นำกล่อง UP GRADE

ถ้า UP GRADE ได้ ค่าเสียหาย 100 บาท ถ้าไม่ได้ไม่เสียตังค์

เค้าทำให้ได้ ติดชัดทุกช่อง

แต่ กลับบ้านนำกล่องมาต่อตาม ปกติ อาการเหมือนเดิม ครับ

ไม่สามารถรับชมได้ติดต่อ........

คือ ช่อง 37 ถึง 113

เอาสิ งานเข้า อีกแล้ว โทรหา พรรคพวก อีกแล้ว (คุณท่าน พรเทพ...เวลาเดือดร้อน เรียกคุณท่านเลย 5555)

ไม่รับสาย หละ กรู ตื้อ แล้ว 55555

สาเหตุ เจอต้น ตอของปัญหา แล้ว

สรุป กล่อง CLEAR เมื่อ ปรับหน้าจานไปรับ ไทยคม

ถ้าต่อผ่าน มัลติสวิทซ์  MultiSwitch จะทำให้

ดูได้ ตั้งแต่ช่อง 1- 36

ดูไม่ได้ ตั้งแต่ช่อง 37-113

แต่ถ้าต่อสายตรง เข้ากล่อง CLEAR จะดูช่อง

41 Movie Sat
42 I- Movie
43 A-Film
44 I-Asia

ได้ชัดแจ๋ว

................... ................... ..................

ปิดงาน

ลากสายจากฝ้า..ดึงลงมาต่อเข้ากับกล่อง CLEAR ไม่ผ่าน MultiSwitch

ถ้าจะดูให้ครบ ควรเปลี่ยนกล่อง ให้สัญญาณ มันแรงกว่านี้ ซึ่ง IPM มี ชนิดให้เลือก บานตะไท

คนใช้กล่อง CLEAR  ต้อง

member
*

คะแนน1717

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 05:42:18 PM »

ขอบคุณมากครับ พี่ พรเทพ

กราบขอบพระคุณ เจ้าหน้าที่ ฝ่ายช่าง ของ บ. IPM ที่โทรมา...พยามช่วยแก้ไขปัญหา

ทำไงได้เค๊ส แบบนี้เหมือน นั่งเทียน แก้ไข จนไม่สำเร็จ ช่าง IPM ก็ยัง ห่วงใย ให้ยก กล่อง ส่งมายัง บริษัท เพื่อ เช็ค ฯลฯ

ขอบพระคุณ อีก ครั้ง ครับที่ SERVICE.

ขอบคุณ
member
*

คะแนน799

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 06:18:42 PM »

เก่งจริงๆ.. ขอบคุณในความรู้ใหม่ๆครับ  Cheesy  Lips Sealed

member
*

คะแนน1446

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 07:28:15 AM »

จริงๆแล้วเรื่องมันไม่มีอะไรเลย

1.ช่างอาจไม่รู้จริงๆ

2.ช่างอาจรู้แต่ทำเป็นไม่รู้

ระบบที่บ้านพี่ชา (ผมบอกไปแล้วว่าทำโดยช่างมืออาชีพ) ช่างบางท่านอาจงงว่าระบบทำไมเป็นแบบนี้(เขาไม่เคยทำ)

แต่นั้นไม่ใช่ปัญหา

ปัญหาที่แท้จริงคือ ค่าความถี่ 10600 จะทำงานได้ต้องใช้คำสั่ง 22K ON

และ 22K  ON นี้ไม่ถูกกับMultiSwitch

ดังนั้นถ้าพี่ชาดู 2 จุด โดยไม่ผ่าน MultiSwitch เรื่องนี้จะไม่เกิด

แล้วพี่ชาก็จะถามว่าแล้วทำไม เครื่อง HD ดูได้ละ?

ก็เพราะมันคือเครื่อง HD ไงครับ 

ด้วยราคาและคุณภาพที่เหนือกว่าจึงมีกำลังส่งคำสั่ง 22K  ON ผ่าน MultiSwitch ได้ เรื่องนี้ต้องยกความดีให้เครื่อง HD

เพราะโดยปกติแล้ว (เครื่องทั่วๆไป) คำสั่ง 22K  ON จะไม่สามารถผ่าน MultiSwitch ได้

ดังนั้นไทยคม KU เขาถึงใช้ค่า 11300 เพราะค่า 11300 นี้ไม่ต้องใช้คำสั่ง 22K  ON นี้คือความฉลาดของผู้ออกแบบระบบ(ต้องยกความดีนี้ให้ทรู)

เมื่อทรูรู้ ทรูก็จักการระบบของตัวเองใว้อย่างเป็นระบบตั้งแต่เปิดตัวไทยคม 1 แล้ว

แต่ข้อมูลพวกนี้ ช่างจำนวนมากไม่ใส่ใจ ไม่สนใจ

รวมถึงเจ้าของสินค้ารายใหญ่หลายเจ้า ก็ทำตัวเก่งกว่าคนอื่น ไม่ยอมทำตามรุ่นพี่(ทรู)

โดยการออกแบบจานของตัวเองให้ใช้LNB แบบ  Universal มาใช้ และก็เกิดปัญหาตามมามากมาย

และก็ช่างตายกันเป็นว่าเล่น เพราะไม่สามารถติดตั้งให้ลูกค้าที่ดูมากกว่า 2 จุดใน 1 จานได้ (เจอปัญหาเดียวกันกับพี่ชา )

ทางเจ้าของ บริษัทบางรายก็บอกว่า ถ้าจะดู 4 จุด ให้ติด 2 จานสิ  (พี่ชา จะติดเพิ่มอีกจานไหม)

ที่นี้ก็กลับมาคุยต่อว่า แล้วพี่ชาต้องเปลี่ยน LNB เป็น 11300 ใช่มั๊ย

ก็บอกเลยว่ายัง เพราะ สัญญาณของ IPM ทางบริษัทบอกว่า เขาจะส่งทั้งความถี่บนและความถี่ล่าง

ดังนั้นต่อให้พี่ชาเปลี่ยนหัว LNB เป็น 11300 ปัญหาก็ยังไม่จบ เพราะต่อไปพี่ชาก็จะรับช่องรายการที่ส่งที่ความถี่ล่างไม่ได้อยู่ดี

พี่ชาคงงงใหญ่เลย ตกลงจะเอายังไง จะให้ทำยังไง

ก็อย่างที่ผมพูดไปตอนต้นว่าให้ไทยคม 8 ก่อน ถึงวันนั้นจะมีอะไรใหม่ๆออกมาแน่นอน

แต่ที่แน่ๆพี่ชาต้องเสียเงินอีกหลาย ปวดหัวอีกมาก เพราะระบบที่บ้านพี่ชา ทำใว้ดีเกิน 

เพราะ พี่ชาต้องใช้ MultiSwitch 5x4 และพี่ชาต้องเปลี่ยนหัว LNB เป้นแบบ 4 ขั้ว

และต้องใช้ช่างที่จริงใจกับอาชีพจริงๆ มิเช่นนั้น ก็จะเสียเงินอย่างเดียว แต่ดูไม่ได้

เพราะการที่จะจัดการให้มันทำงานได้ทั้ง 2 ความถี่มันไม่ใช่เรื่องง่ายเลยสำหรับคนไม่รู้

หรือบางที ช่างอาจแนะนำให้พี่ชาติดจานเพิ่มอีกใบก็ได้ เพราะมันเป็นวิธีที่ง่ายกว่า

และคนทำได้ตังมากกว่า 

เพราะติดจาน 2 ใบ จะไม่ต้องไปยุ่งกับ 22k ON

*** ช่างมากกว่า90% ไม่รู้จัก 22K ON และไม่เคยทำ (ที่ไม่รู้เพราะเขาไม่พร้อมที่จะรู้ เขาคิดว่าเขาเก่งแล้ว เขารู้แล้ว เขาทำได้แล้ว)

ดังนั้นถ้าคุณไม่สามารถเอา22K ON ขึ้นไปให้ LNB ได้ LNB ก็จะทำงานได้แค่ความถี่ล่างอย่างเดียว

โม้มายาวแล้วพอก่อน เดียวเขารู้หมดอดหากินกันพอดี  ดีใจจัง

member
*

คะแนน1717

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 01:15:01 PM »

อ้างถึง
โม้มายาวแล้วพอก่อน เดียวเขารู้หมดอดหากินกันพอดี

เป็นสมาชิกเสียรายเดือนกับ
เดี๋ยวเสีย ๆ เงิน ไม่จบ แบบนี้

ค่าเสียหาย ไม่ หนี กัน เลย เน๊อะ

member
*

คะแนน1446

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 10:16:05 AM »

ตกลงบ้านพี่ชาดูกี่จุดครับ

เอาที่ดูจริงๆ

จะได้ออกแบบให้

member
*

คะแนน1717

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 08:14:38 PM »

ตกลงบ้านพี่ชาดูกี่จุดครับ

เอาที่ดูจริงๆ

จะได้ออกแบบให้

3 จุด ครับพี่พรเทพ
................... ................... ........

ชั้นสาม ห้องนอน ผม    ณ ขณะนี้ใช้.....กล่อง IPM CLEAR 

ชั้นสอง ห้องนอนลูกชาย กับลูกสะไภ้............ยังไม่ได้ซื้อกล่อง + ทีวี  ซื้อแน่แต่ไม่รู้เมื่อไหร่?

ชั้นหนึ่ง  ห้อง รวม  พล วันหยุดจะรวมญาติมานั่ง สนทนากัน....กล่อง IPM HD PRO
................... ................... ......

ผม สันนิษฐาน (อาจจะผิดก็ด้าย) เอง

พี่พรเทพมาเดินสายให้คราวที่แล้ว 3 จุด ชั้น 1 2 3 แล้ว

เพราะชั้น1 กล่อง IPMHD PRO ไม่มีปัญหา เมื่อเปลี่ยนมาไทยคม

ทุกชั้นถ้าไม่ให้มีปัญหาก็เปลี่ยนกล่อง IPM HD PRO

หรือกล่องที่upgrade ดีกว่ากล่องCLEAR ก็น่าจะ จบ ช่ายไหม๊ พี่

หรือ พี่พรเทพว่าไง?   Sad

ขอบคุณ

member
*

คะแนน1446

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 10:59:40 AM »

ถ้าอย่างนั้นพี่ต่อตรงเลยครับ

คำว่าต่อตรงหมายความว่าเอาสาย สองเส้นต่อถึงกันนะครับ

คือสายที่มาจากจาน ต่อกับสายที่วิ่งไปที่ห้องชั้นบน1

และสายที่มาจากจานต่อกับสายที่ลงไปชั้น 1 อีก 1

ทำเท่านี้ จบแล้วครับ ไม่ต้องเสียเงินอีก

มิเช่นนั้นยาววว

member
*

คะแนน1717

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 11:56:00 AM »

ตั้งสติ แป๊บ นะ ขอเวลาตั้งสติก่อน

มึนกับ

อ้างถึง
สายที่มาจากจาน ต่อกับสายที่วิ่งไปที่ห้องชั้นบน1

และสายที่มาจากจานต่อกับสายที่ลงไปชั้น 1 อีก 1

การดู มันจะเป็นอิสระไหม ครับพี่ ชั้นใครชั้นมัน หรือเปล่า?

ต้องดู แยกกัน หรือเปล่า หรือว่าถ้าชั้นล่างดูช่อง3 ชั้นบนต้องดูช่อง3?

งง ยกกำลัง 3

ขอเวลา...ตั้งสติก่อน นะ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์