อิเลคโทรลักewf1495 ถ่ายน้ำทิ้งแล้วตัด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 04:43:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อิเลคโทรลักewf1495 ถ่ายน้ำทิ้งแล้วตัด  (อ่าน 4798 ครั้ง)
pakorn8885
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 04:13:21 PM »

สวัสดีครับสมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยครับ
อยากขอความช่วยเหลือหน่อยครับเครื่องซักผ้าอิเลคโทรลักรุ่นewf1495มันไม่ทำงานครับอาการคือไม่ว่าจะตั้งโปรแกรมไหนมันก็ถ่ายน้ำทิ้งตลอดแถมยังตัดอีกเปลี่ยนอะไหล่ไปก็หลายตัวก็ยังไม่หายครับมีข้อสังเกตุนิดนึงครับพอบิดตั้งโปรแกรมรีเลย์ก็ทำงานสัก5วิก็จะตัดครับถ้ากดสตาร์ทก่อนรีเลย์จะตัดเครื่องก็จะปล่อยน้ำทิ้ง แต่ถ้ากดสตาร์ทหลังรีเลย์ตัดเครื่องเงียบไม่สั่งทำงานเลยประต็ก็เปิดไม่ได้ต้อปิดเครื่องซักพักถึงจะเปิดได้รหัสerrorขึ้นe5eครับขอคำชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณครับ

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 07:02:56 PM »

Smiley

pakorn8885
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 09:17:57 PM »

Smiley

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณก่อนเลยครับ ผมติดตามเว็บนี้มาได้ซักระยะแล้วครับแต่ไม่ได้เป็นสมาชิกเข้ามาดูก็เห็นพี่ให้ความช่วยเหลือทุกคนเลยเครื่องตัวนี้ที่เสียคราวที่แล้วก็ได้กระทู้ของพี่นี่แหละผมถึงซ่อมได้ตอนนั้นเพรชเชอร์สวิทช์มันรั่วครับต่อมาก็ใช้มาได้ระยะนึงแล้วน้องซักเสร็จลืมปิดเครื่องตอนนั้นเครื่องเปิดทิ้งไว้2วัน1คืนแล้วทีนี้ผมมาใช้ต่อก็คิดว่าคงไม่เป็นอะไรพอเปิดเครื่องกดสตาร์ทเครื่องก็กำลังถ่ายน้ำทิ้งปกติแล้วอยู่ๆก็มีเสียงดัง "ปุ"แล้วก็เงียบไปก็เลยลองปิดแล้วเปิดใหม่เครื่องก็ถ่ายน้ำทิ้งได้5วิแล้วก็ตัดพอถอดแผงมาดูปรากฎว่าCตัวใหญ่ระเบิด ทรานซิสเตอร์ที่ติดอยู่กับแผ่นซิงค์ช็อตไป3ตัว ไลน์ที่ต่อกับขารีเลย์ไหม้จนขาด ผมก็จัดการเปลี่ยนใหม่ต่อไลน์ที่ขาดแล้วลองเครื่องอีกทีก็เป็นเหมือนเดิม ทีนี้เลยถอดแผงบนมาดูตัวcระเบิดอีกแล้วทรานซิสเตอร์ชิปที่ในบอร์ดเขียนว่า QDไหม้ไปสองตัวผมเลยลองสลับเอาQD7กับQD8มาใส่แทนเพราะไม่รู้จะหาอะไหล่ที่ไหนแล้วผมลองไล่ไลน็ดูQD7 QD8มันต่ออยู่กับรีเลย์ที่ไม่ได้ใช้เลยคิดว่าไม่ใส่คงไม่เป็นไรเน้นตัวที่ใช้งานก่อนแต่ก็อาการเหมือนเดิมครับ ไม่หายไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งใครโทรถามศูนย์2บอร์ดรวมกันก็หมื่นกว่าเลยอยากให้พี่ช่วยแนะนำหน่อยครับที่พี่บอกแนวทางมาให้ผมก็เคยอ่านแล้วแต่ผมไม่รู้ว่าแผงไหนแผงควบคุมแผงไหนอินเวอร์เตอร์ อีกคำถามนึงครับ

ตัวCที่มันระเบิดนี้ที่ร้านเค้าเอาตัวสีส้มๆมาให้มันใช้แทนกันได้ไหมครับ แล้วไอ้ตัวที่เขียนในบอร์ดว่าQDนี่มันตัวอะไรผมลองวัดแล้วไม่ขึ้นเหมือนวันทรานซิสเตอร์เลยทีแรกคิดว่าเสียแต่ลองวัดตัวอื่นก็เหมือนกันหมดเลย ถามซะเยอะเลย แหะๆมันสงสัยมานานแล้วแต่ไม่รู้จะถามใครครับ ต้องขอขอบคุณพี่อีกครั้งนะครับผมขอคำแนะนำไว้เป็นความรู้หน่อยครับ

try!! try!! cry2!! cry2!!
[/size]
[/size]
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 09:49:42 PM »

บอร์ดที่เสีย ส่วนใหญ่จะเป็นบอร์ดอินเวอร์เตอร์ ที่อยู่ข้างล่างติดกับมอเตอร์
ซิงค์ระบายความร้อนใหญ่ๆ นั่นละครับ

บอร์ดจำพวกนี้ไม่แนะนำให้แกะซ่อม  เพราะอะไหล่หายากและถึงซ่อมติดก็ใช้ได้ไม่ทน  พังอีก
แต่ถ้ามันลามไปพังที่บอร์ดควบคุม  ก็ต้องชั่งใจครับ ว่าจะซื้อใหม่ไหม  เพราะเครื่องใหม่มีประกัน 2 ปี
แต่ถ้างบไม่พอถอยเครื่องใหม่  ซ่อมเครื่องเก่าก็ยังคุ้มอยู่ครับ

ถ้ามันไม่ลามไปบอร์ดควบคุม  ก็สั่งแค่บอร์ดอินเวอร์เตอร์ มาเปลี่ยน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์