ถามเรื่อง ค่า ohm ของลำโพง 3ทาง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 06:46:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง ค่า ohm ของลำโพง 3ทาง  (อ่าน 18192 ครั้ง)
poiuy
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 12:09:19 PM »

คือ ผมลอง ต่อลำโพง 3 ทาง  แล้ว ผ่าน crossในตู้   ถ้าลำโพง 8ohm ต่อขนานกัน 3ตัว เป็นเบส กลาง แหลม  แล้ว แต่ละข้างขนาน กัน 2ตู้     
        ถ้าต่อแบบนี้   มันจะกลายเป็น ข้างละกี่ ohm ครับ    ช่วยสอนวิธี คำนวน ให้ด้วยครับ
        ในส่วนของ  watt   ให้นำ watt ของลำโพงทุกตัวมา รวมกันได้เลย  ไม่ว่าจะต่อแบบอนุกรม หรือว่าขนาน    คำนวนถูกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 12:28:51 PM »

ค่าความต้านทานลำโพง เหมือน Resister ทุกอย่างครับ ขนานกันเท่าไหร่ก็หารจำนวนนั้น

ถ้าอนุกรมก็เพิ่มค่าความต้านทานครับ

เช่น 8 โอห์ม ต่อขนานกัน 3 ตัว ก็เอา 3 หาร 8 ก็จะได้ค่า 2 โอห์มกว่าๆ

ถ้า 8 โอห์มอนุกรมกัน 3 ตัว ก็จะได้ค่า 24 โอห์มครับ

ค่าโอห์มมาก เครื่องขยายก็จะทำงานน้อยครับ ยิ่งโอห์มต่ำๆ เครื่องขยายจะทำงานหนัก จนในที่สุดทนไม่ไหว เจ๊งครับ  Tongue
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 12:32:22 PM »

ยิ่งโอห์มต่ำๆ เครื่องขยายจะทำงานหนัก จนในที่สุดทนไม่ไหว เครื่องก็จะไม่ทน.... Tongue Cool Grin  แล้วก็ลากลับบ้านเก่าครับ  Tongue Cool Grin

aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 04:25:47 PM »

[b]ต่อลำโพง 3 ทาง  แล้ว ผ่าน crossในตู้   ถ้าลำโพง 8ohm ต่อขนานกัน 3ตัว เป็นเบส กลาง แหลม  แล้ว แต่ละข้างขนาน กัน 2ตู้      [/color] [/b]
คิดค่าความต้านทานในระบบเฉพาะลโพงตัวที่ต่อตรง คือ เบส  ครับ  ถ้าข้างละ 2  ก็เท่ากับ  4  โอห์มครับ
ปล. ฟังความเห็นอื่นด้วยครับ  Grin  Grin

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 04:39:56 PM »

อันนี้แถมให้ครับ
  แบบคำนวนการต่อลำโพง  สำเร็จรูป
www.nrru.ac.th/learning/education/ed_003/01/asp/test.asp/

Smiley

1. ต่อแบบอนุกรม R= R1+R2 ดังรูป FIG.1 ถ้ามากกว่า 2ตัวก็บวกไปเรื่อย

2.ต่อแบบขนาน 1/R=(1/R1)+(1/R2) ดังรูป FIG.2ถ้ามากกว่า2ตัวก็บวกไปเรื่อยๆ

3.ต่อแบบผสม ขนาน-อนุกรม ดังรูป FIG.3 หาค่ารวมแบบขนาน แล้วมารวมกันแบบอนุกรม

ในรูปสมมุติเรามีลำโพงตัวละ 8 โอห์ม ต่ออนุกรมกัน2ตัวก็ได้ 16โอห์ม ต่อขนานกัน 2 ตัวก็ได้ 4โอห์ม ต่อผสมกันก็ได้ 8 โอห์ม และถ้าต้องการ 2โอห์มก็ต้องใช้ 4 ตัวต่อขนานกัน
หากใช้ลำโพงตัวละ 4โอห์ม ผลรวมก็จะต่างออกไปตามสูตร สำคัญต้องระวังเรื่องขั้ว ต่อให้ถูกต้อง หากสลับกันจะกลับเฟส เกิดการหักล้างกัน สังเกตได้ง่ายที่ความถี่ต่ำๆเสียงเบสจะหาย ส่วนกำลังวัตต์จะเท่ากับวัตต์ของลำโพงทุกตัวรวมกัน ไม่ว่าจะต่อแบบไหนก็ตาม
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 05:43:44 PM »

ขอเพิ่มเติมสะนิด  เครื่องทำงานหนักหรือจะทำงานเบา ดูในทางทฤษฎีหน่อยครับแล้วจะเข้าใจคือว่า ลำโพงกลางแจ้งส่วนใหญ่ทำมา8โอมห์ ลำโพงรถยนต์ มีค่า4โอมห์ ถูกออกแบบมาใช้งานคนละแบบ
 เอาล่ะมาขึ้นเรื่องเครื่องขยายจะทำงานหนักหรือเบา เราเปรียบลำโพงเท่ากับความต้านทานตัวหนึ่ง
เครื่องทำงานหนัก ต่อเมื่อมีความต้านทานน้อยส่งผลเครื่องมีการโหลดมากก็คือมันพายพาสลงกราด์วได้มากทำไห้เครื่องร้อนเร็ว
เมื่อมีความต้านทานมากส่งผลเครื่องมีการโหลดน้อยมันบายพาสลกราด์วได้น้อยเครื่องจึงเย็นและมีอายุการใช้งานยาวกว่า

วิธีแก้เมื่อเครื่องร้อนมากวิธีของผมก็คือเพิ่มจำนวน เอ้าพุตเอาเพิ่มจนเราคิดว่าไม่ร้อนเกินไป แต่ห้ามใส่ลำโพงอีก

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
noom_o
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 06:24:10 PM »

แล้ว ต่อขนาน เบส+กลาง+เน็ตเวิกส์+แหลม (เบสกลางต่อขนานผ่านเน็ตเวิกส์ไปแหลม) ได้กี่โอร์มครับ
ผมใช้กรณีมีเพาเวอร์ตัวเดียวมีผลอะไรมั๊ยครับ

หนุ่มโอมิวสิค อุดรธานี
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 06:38:44 PM »

การคำนวณจะดิดที่ 8  โอห์ม  ถ้าลำโพงทั้ง 3 ตัว  8 โอห์ม   เพราะจะมีวงจรเนทเวิคกั้นไว้อยู่  มีหนังสือการออกแบบลำโพงครับ  หาอ่านได้
แต่ผมว่าการทำงานจริงต้องดูที่เสียงเบสเป็นหลักครับกินพลังงานมาก  ยังงัยหาข้อมูลเพิ่มครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 07:32:41 PM »

แล้ว ต่อขนาน เบส+กลาง+เน็ตเวิกส์+แหลม (เบสกลางต่อขนานผ่านเน็ตเวิกส์ไปแหลม) ได้กี่โอร์มครับ
ผมใช้กรณีมีเพาเวอร์ตัวเดียวมีผลอะไรมั๊ยครับ
ดอกเบส  ต่อขนาน กับ ดอกเสียงกลาง  อย่างที่ท่านบอก  เท่ากับ   4 โอห์ม  ครับ
          ดอกเสียงแหลม  ผ่านเน็ตฯ ผ่าน c  ไม่มีผลค่อความต้านทาน
*****ดอกเสียงกลาง  ถ้าต่อกับ C  ค่า............  นึกไม่ออก  ก็จะเป็นเสียงกลางได้นะ

ง่ายๆ  มิเตอร์สักตัว   วัดดู  รู้เลยกี่โอห์ม    Cool
poiuy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 11:42:23 PM »

ขอบคุณทุกท่าน นะครับ     

มีเรื่องอีก  นิดนึง นะครับ    คือ  ตู้ 3 ทาง ผ่าน  ครอสใน ตู้  1.เบสผ่าน L แล้ว  มีCคร่อมไป+กับ-     2.กลางผ่านC+L   3.แหลมผ่าน C แล้วมีL คร่อม +กับ-      ถ้ากรณีอย่างนี้   ตู้ลำโพงใบนี้ มีค่า 8โอห์ม  ใช่หรือเปล่าครับ   คือนำลำโพงที่ไม่ได้ผ่านตัวC มาคำนวนเท่านนั้น
poiuy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 12:03:58 AM »

อีกเรื่อง นะครับ

คือว่า  เสียงแหลม มันมามากไป   อยากให้มัน เบากว่า นี้ หน่อยครับ  มีวิธีไหนบ้าง    ผมลองต่อ R 5โอห์ม 10วัตต์  อนุกรม กับ  แหลมแล้ว   แต่มัน ก็ยังแรงอยู่          ลองต่อหลอดไฟ12V5W อนุกรมแล้ว  ก็ ได้ผลใกล้เคียงของเดิมเลย (อ่านเจอตามกระทู้ว่าใช้  หลอดไฟรถ)   
       มีวิธีไหน ให้มัน เสียงเบาลงบ้างครับ 
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 08:47:32 AM »

ลำโพงเสียงแหลมกับเสียงกลาง ไม่ไม่ได้ต่อตรงขนานกับเสียงเบสเด้อ
 เสียงกลางออกมามาก ก็ลดเสียงกลางที่ชุดปรีโทนสิครับ ไปแก้ที่ลำโพงมันทำไม

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 09:04:12 AM »

เพื่อตัดปัญหาซื้อแอมป์มาอีกตัว เลย แยกเสียงอิสระ ไปเลยยยยยยยยยย......

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 10:06:21 AM »

คร่าวๆเท่านั้นครับ  ในทางทฤษฏี   
สมมติว่า  ผมต่อ 8 โอห์มอนุกรม 4 ตัว = 32
แล้วต่อแบบข้างบนอีก 3 แถว   รวมแล้วมี อนุกรม 4 เซ็ต เซ็ตละ 32 โอห์มใช่มั้ย
แล้วทั้งสี่มาขนานกัน  = 8 ใช่มั้ย   ตรงตามหลักการเป่ะ   

แต่ความเป็นจริงทำอย่างนี้ได้หรือเปล่า ผมไม่ทราบ เหมือนมันจะมีลำโพงมากไปเปล่า

ปกติแล้วควรต่อกับลำโพงกีตัว คำนึงถึง  ขดลวด คอยล์   ว่ามันกินกระแสมากหรือน้อย

ก็ดูๆเอาแหละ  ไม่มีหลักการตายตัว  แอมตัวนึงควรต่อมากสุดไม่เกิน 4 ตัวต่อข้าง
ต้องดูวัตต์ต่อข้างด้วย  วัตต์ลำโพงด้วย   คำนวนวัตต์จะกลับกันกับตัวR

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 10:23:13 AM »

มีสิครับสำหรับหลักการตายตัวถ้าไม่มีหลักการตายตัวเขาคงไม่สร้างลำโพงค่าอินฟินิติ้หรอครับ  แอมป์ตัวหนึงจะขานานลำโพงได้กี่ตัวเราก็ต้องดูกำลังขับนะครับ จะขนานกี่ตัวก็ได้จะอนุกรมกี่ตัวก็ได้ ขึ้นอยูกับกำลังขับของแอมป์ การคำนวนค่าวัตต์ของเครื่องเสียง มีหลายสูตรมากไม่จำเป็นที่จะต้องกลับกันกับตัวR
ไม่ต้องไปคิดมากเรื่องคอยล์ขดลวด คิดง่ายๆรัศมีน้อย กินกระแสน้อย รัศมีมากก็ต้องกินกระแสมากอยู่แล้ว
คร่าวๆเท่านั้นครับ  ในทางทฤษฏี  
สมมติว่า  ผมต่อ 8 โอห์มอนุกรม 4 ตัว = 32
แล้วต่อแบบข้างบนอีก 3 แถว   รวมแล้วมี อนุกรม 4 เซ็ต เซ็ตละ 32 โอห์มใช่มั้ย
แล้วทั้งสี่มาขนานกัน  = 8 ใช่มั้ย   ตรงตามหลักการเป่ะ  

แต่ความเป็นจริงทำอย่างนี้ได้หรือเปล่า ผมไม่ทราบ เหมือนมันจะมีลำโพงมากไปเปล่า

ปกติแล้วควรต่อกับลำโพงกีตัว คำนึงถึง  ขดลวด คอยล์   ว่ามันกินกระแสมากหรือน้อย

ก็ดูๆเอาแหละ  ไม่มีหลักการตายตัว  แอมตัวนึงควรต่อมากสุดไม่เกิน 4 ตัวต่อข้าง
ต้องดูวัตต์ต่อข้างด้วย  วัตต์ลำโพงด้วย   คำนวนวัตต์จะกลับกันกับตัวR

Drum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 12:39:23 PM »

การต่อหลอดไฟที่ลำโพงแหลม ไม่ได้ช่วยให้เสยงแหลมลดลง  แต่เป็นการป้องกันลำโพงขาด จากการหวีดหรือหอน จะลดเสียงแหลมต้องดูดอกลำโพงที่ใช้ ถ้าเป็นหัวจรวดเสียงแหลมจะค่อนข้างสูงและแสบแก้วหูซะมากกว่า (ที่จริงแล้วเสียงแหลมที่ดังแบบกระจาย กว้าง และไม่แสบหูนั้นถึงแม้จะดังแค่ไหน ก็จะน่าฟัง และให้จังหวะจะโคนกับดนตรีดีที่เดียว) แต่หากดังมาก ก็ต้องลดที่ ปรี อีคิว และ ครอส

คนไทย รักระเทศไทย
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 02:20:33 PM »

ท่านอ่านไม่เข้าใจเอง  ถ้าไม่มีหลักการตายตัวเขาคงไม่สร้างลำโพงค่าอินฟินิติ้    หรอ  ครับ 
เล่นเอาลำโพงมาอนุกรมกันค่าอิมพีแดนซ์ก้เพื่มขึ้นคุณภาพเสียงก็ลดลงแน่นอนครับท่าน ความถี่ของเสียงก็ลดลงแน่นอน  16โอมห์ เมือเปรียบกันการเอาลำโพงมาขนานกันเสียงก็จะดังขึ้นกว่าเดิมแน่นอน4โอมห์และความถี่ก็คงเหมือนเดิม

แค่เปรียบเทียบค่าความต้านทานก็ไปไกลแล้ว คุณณณณณณ.........

ถึงผมไม่ได้เรียนเรื่องนี้เท่าไหร่แต่เรื่องนี้มันเป็นพื้นฐานสำหรับผมแล้ว

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 02:22:22 PM »

อย่าไปคิดมากเด้อ เรามาให้ข้อมูลกำคนที่ยังไม่รู้ถ้าคำพูดของผมมันรุนแรงก็ให้ลบกระทู้ผมที้งซะ แล้วผมก็ขอโทษทุกคนด้วย Cheesy Cheesy Cheesy

power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2007, 09:54:12 AM »

ขอบคุณครับ   ผมเรียนมาน้อย  พอคิดเลขเป็นนิดหน่อย   เกี่ยวด้านการคิดคำนวนเรื่องImpedance Resistance   XL XC FluxFrequency  ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง  ยิ่งด้านเทคโนโลยีของเครื่องเสียงที่ออกมาใหม่ ผมก็แทบไม่เข้าใจเลย ลำโพง infinity   ผมก็เพิ่งรู้ว่ามันมี จากกระทู้ของคุณนี่แหละ

ทุกงานที่ไปเลยไม่ค่อยได้ใช้เรื่อง ทฤษฎี    ใช้แค่ประสบการณ์กับการลองผิดลองถูก
 ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ     

ความรู้คู่ประสบการณ์

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2007, 09:57:12 AM »

ผมขอน้อมรับ ไว้แต่เพียงผู้เดียว Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Cool Cool Cool

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์