วิธีการจำให้ได้นานๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:40:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการจำให้ได้นานๆ  (อ่าน 1930 ครั้ง)
nongtop
ผู้ช่วย Admin
member

คะแนน682

« เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 02:35:20 PM »

สำหรับผู้ที่อยู่ในวัยเรียนก็อาจจะอยากรู้ใช่ไหมครับว่า ทำยังให้จำได้นานๆ........วันนี้ผมมีเทคนิคให้ครับ  ju_ju!!

..กำลังหาเพื่อนร่วมเรียน+ปรึกษา..pre degreeนิติศาสตร์รามปี2ครับ

หาเงินหลักหมื่น/เดือนได้ไม่ยาก หากท่านชอบถ่ายภาพ..สนใจสมัครที่ shutterstockได้เลย..คลิ๊ก!!ครับ. Huh?

nongtop
ผู้ช่วย Admin
member

คะแนน682

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 02:43:35 PM »

เวลาเรียนหรือทำงาน ก็ย่อมหนีไม่พ้นจากการใช้ความจำใช่ไหมครับ จากการทดลองทางวิทยาศาสตร์เกี่ยวกับความจำของมนุษย์ผลที่ออกมาเราสามารถแบ่งได้ดังนี้ครับ

1. ฟังอย่างเดียว ในระยะแรกๆ ก็จะจำได้แต่ถ้าหากผ่านไปเป็นเวลานาน ความจำก็จะลดลง
2. ฟังไปด้วยจดไปด้วยทำให้สามารถจำได้ดีขึ้น
3. หากครุ่นคิดเป็นเวลานานๆ จะทำให้จดจำได้ดีที่สุด

เทคนิคการจำ ที่สำคัญอีกอย่างคือการให้การบ้านและขอให้นักเรียนทบทวน ซึ่งการกระทำดังกล่าวจะเป็นการกระตุ้นความทรงจำ อย่างไรก็ตาม ผู้เชี่ยวชาญทางสมองแนะนำเคล็ดลับเล็กๆ น้อยๆ ในการทบทวน ดังนี้

1. ควรให้การบ้านในปริมาณที่เหมาะสม เช่น การบ้านที่ใช้เวลาทำไม่เกิน 2 ชั่วโมงต่อวัน
2. ควรทิ้งช่วงเวลาในการทบทวนให้เหมาะสม นักจิตวิทยาแนะนำว่า การทบทวนถี่ๆ เกินไปจะส่งผลเสีย เพราะจิตใต้สำนึกจะคอยบอกว่า ตรงนี้รู้แล้ว ตรงนี้จำได้ ผลก็คือเราจะอ่านทบทวนน้อยกว่าที่ควรจะเป็น
3. ขณะทบทวนให้ตั้งคำถามให้ตัวเองตอบ ตั้งคำถามเยอะๆ ตอบเยอะๆ ใช้เครื่องช่วยอย่างเช่น flashcards
4. พยายามเชื่อมโยงข้อมูลใหม่ๆ เข้ากับความรู้ที่มีอยู่เดิมจะทำให้จำได้ดีขึ้น วิธีที่จะเชื่อมโยงข้อมูลได้ดีวิธีหนึ่งคือการวาดแผนภาพหรือการทำ mind map การสอนของครูก็ควรมีส่วนที่เชื่อมโยงความรู้เก่าที่สอนไปแล้วเข้ากับความรู้ใหม่ๆ ที่กำลังจะสอนด้วย
5. การหลับหลังจากการทบทวนอย่างเต็มที่จะทำให้เซลล์สมองเสริมสร้างความเข้มแข็งในการเชื่อมต่อกัน เพิ่มพลังให้แก่ความจำให้ดียิ่งขึ้นไปอีก

ขอขอบคุณที่มาดีๆจาก top-atutor.com

..กำลังหาเพื่อนร่วมเรียน+ปรึกษา..pre degreeนิติศาสตร์รามปี2ครับ

หาเงินหลักหมื่น/เดือนได้ไม่ยาก หากท่านชอบถ่ายภาพ..สนใจสมัครที่ shutterstockได้เลย..คลิ๊ก!!ครับ. Huh?

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์