TV national ภาพเบลอคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 07:34:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TV national ภาพเบลอคับ  (อ่าน 6052 ครั้ง)
n.piyadech
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 02:23:20 PM »

ลองปรับที่ FBT แล้วไม่หาย ผมลองถอด FBT ออกมาแล้วตัวแกนไม่แน่นเลย จะเสียหรือเปล่าคับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 02:33:19 PM »

อ้างถึง
ผมลองถอด FBT ออกมาแล้วตัวแกนไม่แน่นเลย จะเสียหรือเปล่าคับ

ไม่เกี่ยวกับ แกน ครับ

TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 02:40:06 PM »

ลองดูที่ Socket ด้วยครับ
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 03:15:35 PM »

วัดไฟ G2 ได้เท่าไหร่ครับ  ปกติแล้วประมาณ 400V  หากว่าวัดต่ำกว่านี้ก็เป็นที่  Socket  หลอดภาพ  นอกจากนี้แล้วก็ดู C ไฟ 180V (RGB)

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
Ptn-LSVteam♥
member
*

คะแนน780

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 03:17:41 PM »

ลองดูที่ Socket ด้วยครับ
     Lips Sealed
ใช่ครับเปลี่ยนเลย    Tongue

AV Electronic  Pattani.
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 03:39:31 PM »

คัดลอกจากคุณปู่บัณฑิตมานะครับ

สาเหตุของการเกิดอาการภาพเบรอ ของหลอดภาพชนิดที่เขาเรียกว่า CRT (Cathod Ray Tube)
ก่อนที่เราจะพูดถึงของจุดเสีย จะขอเกริ่นถึงหลักการของหลอดภาพสักนิดนึงเพื่อความเข้าใจ (บางทีก็เกรงใจ รู้ตัวเหมือนกันว่าเป็นตาเฒ่าจอมหลักการมาก)ทนๆฟังเอาหน่อยแล้วกันนะ บางทีเราชินอยู่กับการใช้ชีวิตในเมืองมากพอเข้าป่า ก็หลงทางทำอะไรไม่ถูกเพราะไม่เคยเห็น ตราบใดที่ยังเป็นหลอดสูญญากาศ ก็ต้องมีการจุดใส้หลอดแน่นอน วัตถุประสงค์คือจะต้องหาทางให้อีเล็คตรอนวิ่งออกจาก แคโถด ไปหาเพลท(Anode)หรือสายสะดือ ไฮโวลท์ฅึ่งมีศักดิ์เป็นไฟ+ ทีนี้ไอ้เจ้า แอโหนดนี่มันอยู่ไกลเกินไป Electron มันไม่ค่อยวิ่ง คนคิดทำหลอดภาพ(ไม่รู้เป็นใครชื่ออะไร) เลยใส่ อีเล็คโตรดภายในเพิ่มขึ้นมาอีก(โฟกัส)เพื่อจะหย่นระยะการวิ่งของ อีเล็คตรอนให้ไกล้เข้ามาโดยใส่ประจุไฟฟ้าเป็นศักดิ์ไฟ+ (5000-7000 โวลท์) มันจะได้ดูดกัน - กับ + มันยังไม่ประทับใจคนคิดและสร้าง พัฒนาใส่ G2 เข้าไปอีกซึ่งก็ใช้ศักดิ์ไฟ + เป็นตัวล่อเช่นกัน ถ้าลำดับญาติเรื่องหลอดสูญญากาศมันจะเรียงลำดับพี่น้องตั้งแต่ หลอด ไดโอด ไทรโอด เทโตรด เพนโตรด เพนตากริดคอนเวอร์เตอร์ หลอดเหล่านี้จัดอยู่ในกลุ่มอีเล็คโตรดภานในเดี่ยวๆ ต่อมาได้มีการพัฒนาเป็นหลอดภาพสี มีอีเล็คโตรดภายในมากชิ้น สลับซับซ้อนขึ้น ทำให้คนที่เรียนเป็นช่างสมัยปัจจุบัน ไม่มีโอกาสได้สัมผัสกับต้นฉบับเรื่องที่ควรรู้เรื่องหลอดสูญญากาศ พอเราไม่รู้หลักการ ไม่มีข้อมูลของอุปกรณ์หรือชิ้นส่วนที่เราจะทำการซ่อม มันก็ไม่ต่างกับเจอป่าแล้วหลงทางนั่นเอง

ว่ากันต่อเรื่องหลอดสูญญากาศ
พอเขาพัฒนาหลอดให้มีเกณฑ์ขยายสูงขึ้นมาเรื่อยๆ ไอ้เจ้าอีเล็คตรอนที่มันวิ่งออกจาก คาโถด ไปหาเพลท โดยการเผาของใส้หลอด (filament) มันวิ่งแรงเกินความต้องการ เขาเลยใส่ อีเล็คโตรดภายในเพิ่มขึ้นมาอีก 1 ชั้น นั่นคือ ซัพเรสเซอร์ กริด เอาไว้เป็นกันชน เวลามันกระดอนกลับมา อีเล็คโตรดตัวนี้มักจะต่อร่วมกับคาโถดไว้ภายในหลอด และอยู่ระหว่าง G2 กับANODE
ทีนี้เรื่องจริงมันก็เกิดจากการเปลี่ยนแปลงของแรงไฟที่กระทำต่ออีเล็คโตรดภายใน ยกตัวอย่างได้จากการปรับแรงดันไฟ FOCUS เป็นต้น ถ้าวัดด้วย Probe ไฮโวลท์ จะเห็นได้ชัด ช่างสมัยนี้เขาไม่นิยมซื้อใช้กันเพราะมันแพงเกินจำเป็น แต่ถ้าไม่ได้ไปปรับมันล่ะ เปิดอยู่เฉยๆดันทะลึ่งมัวอีก มันต้องมีสาเหตุที่มาแน่ ไอ้ไฟตรงจุดนี้มันสูงจัด พอที่จะทำปฎิกิริยากับ อากาศได้ในขณะที่มีความชื้นในเวลานั้น มันจะเกิดอ๊อกไซด์เขียว ใน Socket หลอดภาพ แล้วมันจะ ลี๊ค ทำให้แรงดันตรงนั้นเปลี่ยนแปลงได้ ประการต่อมา ชาโดว์มาร์คตระแกรงหน้าหลอดภาพเสื่อมสภาพก็เป็นสาเหตุนึงที่ควรสนใจ ถ้าหลอดเก่ามากๆมักมีอาการแบบนี้ สุดท้าย คาโถดเสื่อมอันนี้ใช้เครื่องยิงจอช่วยได้ ที่โม้มาทั้งหมดนี้ เป็นหลักการของหลอดสูญญากาศทั้งหมด ไม่มีทางหลุดจากประเด็นเหล่านี้ไปได้ ลองพิจารณาเทียบเคียงดูนะครับว่า ที่เจอมาหลายยี่ห้อนั้นมัน เข้าหลักที่ผมว่าบ้างหรือไม่ คงไม่เกินความสามารถช่างไทยอย่างแน่นอนครับ  

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 04:02:14 PM »

ภาพเบลอ มี2อย่าง คือ หลอดภาพเสรื่อมกับไฟ โฟกัสไม่ได้ ไฟโกสไม่ได้มี2สาเหตุ คือ ซ็อคเก็ตหลอดเกิดสนิมเขียวที่ขั้ว  หรือ FBTเสีย  ดูจากอายุเครื่องแล้ว แกะดูซ๊อกเก็ตหลอดไม่มีสนิมเขียว น่าจะเช็คหลอดภาพก่อน เพราะอายุมันได้แล้ว ที่จอจะเสรื่อม

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
n.piyadech
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 02:06:32 PM »

Grin Embarrassed ซ่อมได้แล้วคับ socket เสียคับ ขอบคุณทุกคำตอบนะคับ Lips Sealed Lips Sealed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์