ท่านใดติดตั้งwindows10บนเครื่อง 64bit. บ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:33:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดติดตั้งwindows10บนเครื่อง 64bit. บ้างครับ  (อ่าน 3717 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:26:42 PM »

ผมติดตั้ง windows10บนเครื่อง 64bit.แล้วมีปัญหาเยอะกว่าคอมพ์ที่ติดตั้งwindows7 บนเครื่่อง 32bit. มาก เช่น..

-windows10บนเครื่่อง 64bit. เข้าเน็ตได้ช้ากว่า เครื่องที่ติดตั้งwindows7 บนเครื่่อง 32bit.  อย่างเห็นได้ชัด (ไม่ได้อุปทาน ..ให้สมาชิกทุกคนที่บ้านลองใช้งานดู ก็ลงความเห็นเดียวกัน)..เป็นเพราะอะไร ท่านใดแก้ไขได้บ้างครับ  Cheesy

-เครื่องที่ติดตั้งwindows10 บนเครื่่อง64bit. จะเรียง icon หน้า desktop ให้ใหม่เป็นประจำ ..หาวิธีหยุดยังไม่ได้ครับ(ปิดauto arangแล้ว) ..ท่านใดแก้ไขได้บ้างครับ   THANK!!

chaopisit4
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 09:16:31 AM »

เอิ่มมม..ไม่ทราบว่ารู้คำตอบหรือยังครับ สำหรับวินโดวส์ 10 นี่มันกวนใจสุดๆ เลย ของใหม่ก็งี้ล่ะครับ 555 ผมก็ปวดหัวกับการดูแลเครื่อง ที่ติดตั้ง วินโดวส์ 10 ที่บริษัทเหมือนกัน
1.เรื่อง เน็ต นะครับ
      ไม่แน่ใจว่าที่บอกว่าเข้าเน็ตช้า จะหมายถึง เครื่องอืดด้วยหรือไม่ พอเครื่องอิด อะไรๆก็ช้าไปหมด ให้ลองเปิด Task Manager.. ขึ้นมาดูครับ แล้วดูว่า % การทำงานของ Disk
มันขึ้นเต็มจนแถบสถานะเป็นสีแดงหรือสีเหลืองค้างอยู่ตลอดไม่ยอมลดหรือไม่ (ปกติ มันจะขึ้นๆลงๆ ยิ่งตอนไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรมาก Diskจะ 0 % เลยครับ) 
      ถ้าใช่.. ต้องไปปิด Services ที่เกี่ยวข้องกับตัวอัพเดทครับ ซึ่งการที่มันทำงาน 100% นั้นมันมาจาก การที่ วินโดวส์พยายามจะอัพเดทอะไรต่างๆสารพัดที่ทาง ไมโครซอฟต์ ปล่อยมา จึงเป็นที่มาของการทำงานหนักของเครื่อง โดย Services ที่ผมมักจะปิดเมื่อติดตั้งวินโดวส์เสร็จใหม่ๆเลย ตัวแรก คือ Windows Search ตัวที่สอง  คือ Windows Update (ซึ่ง ณ ปัจจุบัน ผมปิดแค่สองตัวนี้ก็เอาอยู่แล้วครับ) แล้วการทำงานของ Disk จากสูงๆ จะค่อยๆลดลงมาจนเครื่องทำงานปกติ และจะพบกับความไหลลื่นของ วินโดวส์ 10 ทันทีเลยครับ
2.เรื่องการ เรียง icon เอง อันนี้ยังไม่เคยเจอครับ แต่ที่เดสท็อปผมก็จับ icon วางไว้มุมนู้นมุมนี้ได้ โดยที่ปิดเปิดเครื่องใหม่ก็ไม่กลับมาเรียงเองนะครับ คือ ติดตั้งวินโดวส์เสร็จก็ทำอย่างว่าได้เลย ไม่ต้องตั้งค่าใดๆเกี่ยวกับ icon เลย
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 09:27:30 AM »

ขอขอบคุณในคำแนะนำ +1ครับ  ขอบคุณ Lips Sealed

-windows10บนเครื่่อง 64bit. เข้าเน็ตได้ช้ากว่า เครื่องที่ติดตั้งwindows7 บนเครื่่อง 32bit.  อย่างเห็นได้ชัด ..หมายถึงว่า windows7 เข้าเน็ตได้รวดเร็วกว่าทุกเว็บ เทียบกันเว็บต่อเว็บ (น่าจะเกี่ยวกับ windows10 ทำงานหยุมหยิม อัพเดท เล็ก อัพเดทน้อย ตลอดเวลาก็เป็นไปได้นะครับ..ทดสอบwindows10 ขณะที่ DISKทำงาน1-3%ครับ)   Cool
chaopisit4
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 10:31:08 AM »

อ๋อ..ครับ แบบนี้ล่ะมันอัพเดทพัฒนาเรื่อยๆ  แต่เห็นช่างใช้คำว่า แตกต่างอย่างเห็นได้ชัด นี่มันขนาดนั้นเลยหรอครับ ของที่บริษัท มีทั้งวินโดวส์ XP 7 10 ใช้เน็ตทรูกับ3BB รวม 48 MB ไม่มีความแตกต่างกันเลยนะครับ (สงสัยจะเป็นประสิทธิภาพของ Load Balance แน่เลย) ไม่ว่าจะเครื่องแรงเครื่องไม่แรงก็ไม่ต่างกันมาก   แต่สำหรับ วินโดวส์ 10 เนี่ยไอ้ตัวอัพเดทมันมักจะสร้างปัญหาจุกๆจิกๆให้ตลอด แต่พอปรับอะไรให้มันได้เหมาะสมแล้ว คอมฯที่ติดตั้งวินโดวส์ 10 ที่นี่ก็ไม่มีปัญหาเลยนะครับ (ถือว่าใช้งานได้ดีเลยล่ะ) เพราะฉะนั้นเราต้องจำกัดอย่าให้มันดาวโหลดตัวอัพเดทใดๆแบบอัตโนมัติ ลองเข้าดูเว็ปนี้นะครับ มีหลายบทความที่ผมทำตามแล้วมันได้ผล  https://www.it24hrs.com/2016/stop-windows-10-updates/  แต่ถ้าเคยดูๆบ้างแล้วทำตามแล้วก็ยังไม่ดีขึ้น อันนี้ก็ตัวใครตัวมันละครับ 555555
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์