ช่วยแนะนำวงจร จ่ายกระแสคงที่ ให้กับ มอเตอร์ DC 12V ให้หน่อยครับ รายละเอียดด้านใน

ช่วยแนะนำวงจร จ่ายกระแสคงที่ ให้กับ มอเตอร์ DC 12V ให้หน่อยครับ รายละเอียดด้านใน

(1/1)

pungbom:
อยากได้วงจรที่สามารถจ่ายกระแสคงที่ 3A จากแบต 12v/11A ให้กับมอเตอร์ DC 12V/3A

-คือตอนนี้ไม่มีวงจรอะไรเลยครับ ต่อตรงมอเตอร์กับแบตเลย ทำให้แบตหมดเร็วมากจึงอยากได้ วงจรจ่ายกระแสคงที่ มาช่วยน่าจะทำให้ใช้แบตได้นานขึ้นครับ และอีกอย่างการใช้งานของมอเตอร์ใช้แบบต่อเนื่อง2-3ชั่วโมง ครับ อยากได้วงจรที่มีความร้อนต่ำด้วยครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ หรือ วิธีอื่นที่ดีกว่านี้ไหมครับ

หลอดไฟ:
ต้องแก้ที่มอเตอร์ ให้เปลี่ยนเป็นมอเตอร์3เฟส และใช้วงจรพัลล์สวิทชิ่ง3เฟสขับกระแส  สามารถปรับลด-เพิ่มความเร็วของมอเตอร์ได้โดยมีการสูญเสียพลังงานน้อยมากครับ

pungbom:
อ้างจาก: หลอดไฟ ที่ ตุลาคม 11, 2015, 07:40:24 AM

ต้องแก้ที่มอเตอร์ ให้เปลี่ยนเป็นมอเตอร์3เฟส และใช้วงจรพัลล์สวิทชิ่ง3เฟสขับกระแส  สามารถปรับลด-เพิ่มความเร็วของมอเตอร์ได้โดยมีการสูญเสียพลังงานน้อยมากครับ

ขอบคุณครับ มีวิธีอื่นอีกไหมครับ ถ้าต้องเปลี่ยนมอเตอร์ ผมคิดว่าใช้แบบเดิมน่าจะคุ้มกว่าอ่ะครับ

หลอดไฟ:
เอามอเตอร์แช่ในไนโตรเจนเหลว ก็ช่วยลดการสูญเสียพลังงานได้ครับ น่าทดลองดู

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ