ท่านใดทราบวิธีทำม่านน้ำตก บ้างครับ ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:42:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดทราบวิธีทำม่านน้ำตก บ้างครับ ..  (อ่าน 31400 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 09:20:27 AM »

ม่านน้ำตก 3 ชั้น ในภาพขึ้นรูปด้วยอะไรครับ  THANK!!

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 04:24:06 PM »

ต้องมีหัว ศิลปะนิด นึง ถึงจะไปต่อได้ครับ

อันดับแรกตาข่ายลวด

ปูนซีเม็นต์ทั่วไป น้ำยากันซึม ผสมกับปูนซีเมนต์

อธิบายให้เข้าใจ ยาว ครับ

ใช้ลวดตาข่ายดัดหรือขึ้นรูปที่เราต้องการ

ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ อุดส่วนในเพื่อไม่ให้เปลืองปูน

ใช้ปูนผสมน้ำยากันซึม ฉาบทับลวดตาข่าย

ส่วนที่เป็นแอ่งเก็บน้ำใช้ไม้อัดตีเป็นกล่องวางลงในแบบลวดตาข่าย

ปูนฉาบทับ

รอจะปูนแห้ง ลงสีด้วยสีน้ำมัน เสร็จ

ติดตั้งด้วยท่อ pvc กับ ปั้มน้ำ วัดระยะความสูงซื้อปั้มน้ำ มาใส่ จบ

ถ้ารอไหว  จะเขียนแบบ แล้วลงโพสให้ครับ

ช่วงนี้ มือเจ็บจากการทำอาหาร มีดบาด เย็บหลายเข็ม อยู่

กว่าจะหายอีกหลายวัน

member
*

คะแนน1882

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 06:09:15 PM »

ใช้ปูนกับลวดตาข่าย

ทำเสารับฝังท่อpvcอัดกระดาษ แล้วเอาปูนผสมกันซึมฉาบนอกเป็นโครงสร้าง

กรณีใช้ปั้มน้ำควรใช้ยี่ห้อนี้

หรือยี่ห้อ grundfos

เพราะยี่ห้อ อื่น ใช้แล้ว ช๊อตง่ายโดยเฉพาะ ทำใน จีน

ประสบการณ์ทำน้ำตกหมดไปหลาย หมื่น เลิกแล้วเดี๋ยวนี้

ปัญหาน้ำตกที่พบ บ่อย ปั้ม น้ำ ครับ ใช้ยี่ห้อ ดี เราจะได้ไม่ปวดหัว ภายหลัง

สมัยก่อน ตกงานอยู่กับบ้าน บ้า ทำน้ำตก หินหมุน

ขนาดวิ่งไปสวนจตุจักร ไปซื้อหิน หมุนมาลองผิดลองถูก วันละหลายเที่ยว

หินหมุน เคล็ดลับที่จะให้หมุนโดยใช้แรงดันน้ำ ตั้งฐานรับลูกหินให้เอียงนิดนึง

ผมเคยโง่ขนาดฐานรับลูกหินเอาระดับน้ำจับให้ได้ฉาก ทำยังไงมันก็ไม่หมุน

อ้าว ขับรถไปที่สวน อีกไปถามเค้าว่าทำยังไงให้หินมันหมุน55555555

member
*

คะแนน1882

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 06:18:08 PM »

ได้โครงสร้างที่ต้องการแล้ว

ขั้นต่อไป เอาปูนฉาบผสมเสร็จหรือปูนผสมทรายละเอียด ฉาบนอกอีกที แต่งผิวตามที่เราชอบ

จะเป็นลายไม้หรือลายหินก็เอาที่สบายจาย ละเลงกันให้สนุกไปเลย

ทิ้งไว้จนปูนแห้ง ลงสีน้ำมัน ตกแต่งเป็นลายไม้

สีน้ำมัน + น้ำมันสนหรือทินเน่อร์

ใช้สี ดำ ลงพื้นก่อน แล้วใช้แปรงลงสี ซีเปีย (น้ำตาลออกเข้ม)

ปัดแบบ ปัดทอง  รอแห้ง จบ

wav!!

member
*

คะแนน1882

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 06:26:23 PM »

งานแบบนี้สำหรับผู้สูงวัย อยู่กับบ้านไม่มีรัยทำ ก็จะ สนุก

ถ้าถามว่า ผมทำไมเลิกทำน้ำตกสะหละ

ถ้ามีงานแนวนี้ วิ่งไป บ้านหนองโสน ต.ท่าอ่าง อ.โชคชัยจ.นครราชสีมา

แป๊บเดียว น้ำตกทุกสะไตล์ ราคาไม่แพง

เอามาติดตั้งได้เลย บางทีเราทำเองจะแพงกว่าสะอีก

ที่นั่น จะมีงานจัดสวนงาน ปูนปั้นหินทราย โดยเฉพาะ

ฝีมือ ถือว่า  คุณได้ไปต่อ  เพราะเค้าทำกันมาหลายสิบปี ปสก. เพียบ

ju_ju!!
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 06:50:35 PM »

แนวนี้ครับ ศึกษา แนวนี้ถ้าเข้าใจ คุณได้ไปต่อ..55555555

http://www.youtube.com/v/9zqEJR_HXR4?version=3&hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash

cr.wuthichai lo Jantabury

http://www.youtube.com/v/o_vwsBapDdU?version=3&hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash

cr.Chalerm Maisook

http://www.youtube.com/v/sUWSm2-tGN0?version=3&hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash

cr.thai.homestore38 .com

ping!

wav!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 07:10:12 PM »

ขอบคุณพี่ชา มากๆครับ ..ได้ความรู้เต็มๆเลยครับ  Cheesy Smiley

..พอดีทางใต้มีงานเดือนสิบ   ..เรือนจำปากพนัง นำมาโชว์หลายสิบตัว  ..ราคาตัวเล็กเจ็ดพัน ตัวใหญ่ สองหมื่นกว่า ..ขายดีมาก    ..ผมคิดว่าเพื่อนช่างน่ายึดเป็นอาชีพเสริมได้เลยนะครับ  เยี่ยมมาก

http://www.nanagarden.com/tag/%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%95%E0%B8%81

อ้างถึง
ถ้ารอไหว  จะเขียนแบบ แล้วลงโพสให้ครับ

ช่วงนี้ มือเจ็บจากการทำอาหาร มีดบาด เย็บหลายเข็ม อยู่

กว่าจะหายอีกหลายวัน
..ขอให้แผลหายไวๆนะครับ  กุ๊กระดับแชมป์ก็ต้องมีแผลบ้าง ..ก็อยู่กับมีดทั้งวันนี่ครับ  ..ผมเองยังเคยได้แผลที่จมูก เพราะไปดมหัวแร้งว่าร้อนแล้วหรือยัง เหมือนกันครับ   Shocked
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 01:17:02 PM »

ชุดนี้สอบถามราคาแล้ว 27,000 บาทครับ  กว้างประมาณเมตรกว่าๆ..  น้ำตกรวม 4 ชั้น ..สวยงามใช้ได้ทีเดียวครับ  Lips Sealed

..สงสัยว่าหากผมจะทำม่านน้ำตก ดังภาพ ควรใช้ไม้อัดกี่ ม.ม. ทำพื้นอ่างครับ (คนขายบอกว่าเฉพาะอ่างใบล่างต้องใช้คนยก 6 คน)  ฉงน
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 04:22:44 PM »

เอาเงิน27000บาทลงทุนคงได้ผลกำไรปีๆไม่น้อย 555555  ดีใจจัง

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 04:36:06 PM »

ผมกะลองทำดูก่อน ว่ายากมากไหม ..และผลงานพอใช้ได้ไหมครับ. ..อย่างน้อยก็มีของสวยๆไว้ประดับบ้านให้ลูกๆได้พักผ่อน ..
   ..และถ้าได้ผลดี ..มีโครงการณ์ว่าจะให้ญาติทำควบคู่กับร้านขายต้นไม้ของเขาไปด้วย  จะเพิ่มรายได้อีกทาง..ขอบคุณในความหวังดีของอ.พรเทพ มากๆครับผม     Tongue THANK!!
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 08:49:15 PM »

ไม้อัด 6 มิล ครับพี่  เลื่้อยตัดได้แผ่นแล้ว

ตีโครงไม่ให้โกร่ง หรือบิดงอ ด้วยไม้นิ้วหนึ่งก็พอ

เมื่อได้แบบไม้เป็นกล่องสี่เหลี่ยมแล้ว เอาถุงดำแปะด้วยกระดาษกาว

แปะที่แผ่นไม้แล้วค่อยเอาลวดตาข่ายแปะยึดอีกชั้น หนึ่ง

(ที่ใช้ถุงดำแปะที่แผ่นไม้เวลาเราฉาบปูนระหว่างตาข่ายกับแผ่นไม้ ปูนมันจะไม่ติดไม้แกะแบบจะง่ายขึ้น)

อย่าลืม ส่วนที่ต้องรับน้ำผสมน้ำยากันซึมด้วยนะครับ

ผสมน้ำยากันซึมกับปูนซีเมนต์แล้วจะแห้งช้าสักหน่อย

แต่แห้งแล้วจะกันน้ำได้ดี

ไม้อัด ลวดตาข่าย เป็นโครงยึด ฉาบปูนเสร็จเป็นโครงแล้ว

ค่อยมาฉาบแต่งลวดลายเป็นขั้นที่2

เมื่อปูนแต่งลวดลายแห้งแล้วค่อยลงสี ครับ

งานแบบนี้ อยู่ที่ใจรักครับ ลองผิดลองถูกไม่เสียวัสดุมาก

เดี๋ยวก็จะไปได้เรื่อยๆ ครับ

มันจะพัฒนารูปแบบไปได้เรื่อยๆ อยู่ที่ใจรักเท่านั้น

มีหัวศิลปะนิดนึง ไปได้สบายมาก

คนที่เชี่ยวชาญงานด้านนี้ส่วนมากเค้าทำไร่ทำนา

เอาเวลาว่างมาทำกันทั้งน้าน

คนทำไร่ทำนายังทำได้ นับประสาอารัยกับเรา

ping!
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 09:06:47 PM »

รูปแบบ ตามรูป ทุนไม่เกิน 6 พัน ครับ

ถ้ามีวัสดุเศษไม้หรืออุปกรณ์ที่ดัดแปลงได้

ตามบ้าน ผมว่าทุนไม่เกิน 5 พัน บาท

ที่นั่งขอนไม้ปูน ผมมีเศษวัสดุเอามาทำ ลง ทุน 200 บาท

แจกพรรคพวกไปหลายสิบอันแล้ว ตั้งใจจะทำขาย

พอพวกมา หยิบขึ้นรถไปคนละอันสองอัน เลยไม่ได้ขาย

ทำแจก จนเหลือ 2-3 อัน 555555555555

สีที่ทา มันต้องสวยกว่านี้ ที่ทำสีแบบนี้คือสีแถวบ้านที่เค้า ทิ้ง เอามาทา

ไม่ให้มันสวย พวกจะได้ไม่ ขอ

member
*

คะแนน1882

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 09:29:35 PM »

ผมเลงไว้แล้ว ว่างๆไม่มีรัยทำจะ เล่น แบบนี้ ครับ

ตั้งในบ้านสบายมาก ใส่ทราย อะเบ็ด ในน้ำสะหน่อย กัน ยุงมาไข่

มีกระบะ ตัวนี้แล้วใบละไม่ถึงพัน รถทับไม่แตก อยู่ได้ 20 ปี

member
*

คะแนน1882

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 10:20:34 PM »

ping!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 09:49:39 AM »

พรุ่งนี้กะว่าจะออกไปซื้อปูน+ทราย  ...ขอคำแนะนำอีกนิด.. รวมทั้งอัตราส่วนผสม-ปูนทรายครับ (ในยูทูปไม่บอกอัตราส่วนเลยครับ)   Cheesy
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 10:03:27 AM »

ใหม่ๆก็ใช้ปูนฉาบแบบผสมเสร็จของ ทีพีไอ ไปก่อน ครับพี่

เค้าผสมเสร็จมาเลย ต่อๆไปเจอช่างปูน ลองนั่งมองดูเค้าทำ ปูน

จะมี 2 ขนิด คือ ปูนก่อ กับปูนฉาบ นั่นสำหรับงานก่อสร้าง

แต่งานประดิษฐ์ ควรใช้ปูนฉาบ ครับ เค้าผสม เสร็จแล้ว

Cheer.. ping!

ทำไปได้สักพักค่อย ขยับ การใช้ปูน

การทำโครงสร้างภายในของแท่งน้ำตก

step แรก เลย การผสมปูน

ปูน ซีเม็นต์ ล้วนๆ จะมีเนื้อปูนมากกว่าที่เค้าผสมเสร็จ

เวลาทำ step แรกใช้ทรายมากหน่อย ปูน น้อย หน่อย

ส่วนผสม ปูน 1 ถุง  ทรายประมาณ  12 ปุ๊งกี๋

เอาขนาดการผสมเป็นเกณฑ์ ลดขนาดตามส่วน

step สอง การ แต่งลวดลายฉาบปูนครั้งที่2

ใช้ปูนมากหน่อย ทราย น้อย หน่อย

(ทราย ควรล่อนให้ทรายละเอียด เวลาแต่งลวดลายจะได้สวยงาม)

http://www.youtube.com/v/gWCt242BuMg?version=3&hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash

cr wuthichai lo Jantabury

member
*

คะแนน1882

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 10:46:41 AM »

งานที่เกี่ยว เนื่องกันกับน้ำตก จัดสวน

แผ่น stamp. ลายหิน

หาใน net.  มีขาย เยอะ

http://www.youtube.com/v/YgyqWNazzRU?version=3&hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash

cr bodin4904
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 11:09:06 AM »

http://www.youtube.com/v/x74vOVOdrMg?version=3&hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash

cr wuthichai lo Jantabury

http://www.youtube.com/v/-zVYVpe6BSo?version=3&hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash

cr wekkgg

http://www.youtube.com/v/2YlB1YeNX0c?version=3&hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash

cr ลุงยุทธ ปูนเปลือย
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 06:56:17 AM »

นับ หนึ่ง

wav!!
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 07:23:45 AM »

ได้โครงสร้างกระบะแล้ว

Step ต่อไปฉาบปูนสำเร็จเพื่อแต่งลายเป็นลายเปลือกไม้

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์