ถามแนวทางซ่อมพัดลม hatari รุ่นมีรีโมท

ถามแนวทางซ่อมพัดลม hatari รุ่นมีรีโมท

(1/3) > >>

tik_ss:
อาการเสีย เปิดพัดลมตอนนอนตื่นมาก้อไม่หมุนแล้วครับ ใช้รีโมทกดไฟแอลอีดียังติดอยู่ได้ยินเสียงติ๊ดๆด้วย
เช็คและซ่อมเบื้องต้นแล้วดังนี้
ถอดใบพัดลองหมุนแกนพัดลมลื่นดีไม่ฝืด
เช็คฟิวไม่ขาด
ลองเปลี่ยนคาปาซิเตอร์ไมร่ารหัส105k/400 1ไมโคร400v ก็ยังไม่หมุนครับ cry2!! ในแผงวงจรมีคาปาอีกตัวรหัส104k/400 อยู่ด้านหลังบอร์ดยังไม่ได้ลองเปลียนรึจะเป็นตัวนี้ครับ
ช่วยด้วยครับ

tik_ss:

b.chaiyasith:
วัดโวลท์ที่แผง-ขาออกไปมอเต่อร์มีหรือเปล่า
ถ้ามี ฟิวส์กันลวดร้อนขาด ถ้าไม่มี ทรานสซิสเต่อร์เสีย

tik_ss:
อ้างจาก: b.chaiyasith ที่ มีนาคม 25, 2015, 05:58:26 PM

วัดโวลท์ที่แผง-ขาออกไปมอเต่อร์มีหรือเปล่า
ถ้ามี ฟิวส์กันลวดร้อนขาด ถ้าไม่มี ทรานสซิสเต่อร์เสีย

วัดตรงสายไฟดำ แดง ฟ้า ส้ม ด้านซ้ายของรูปใช่ไหมครับ วัดแล้วเหมือนไฟไม่ออกนะครับ ต้องวัดในโหมดไฟสลับใช่ไหมครับ ผมวัดเทียบสายดำตลอดนะครับ

b.chaiyasith:
ดูตามรูป ฟ้า=1แดง=2เทา=3 ดำ=เมน
กดสวิทOnให้ร้อง แล้ววัดที่ Low1กับ สายไฟอีกเส้นที่ตรงไปมอเต่อร์
ถ้าทรานซิสเต่อร์ไม่เสียต้องมีไฟ220v

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป