ตัวแมกเนติกMITSUBISHI Rotary 24000 มีปัญหา รบกวนแนะนำหน่อยคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:15:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวแมกเนติกMITSUBISHI Rotary 24000 มีปัญหา รบกวนแนะนำหน่อยคับ  (อ่าน 9377 ครั้ง)
tongae
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 03:14:14 PM »

คือตอนนี้ตัวแมกเนติก มันเริ่มมีปัญหาหนักคับอยากเปลี่ยน
คือตอนนี้ทั้งมดเข้าไปข้างใน
ตอนตัดต่อรู้สึกเสียงดังและไฟในบ้านมีอาการตกมากขึ้นกว่าเมื่อก่อน
และอาทิตย์นี้อาการใหม่มาอีกแล้ว คือเปิดนานๆคอมไม่ตัด เปิดดูตัวแมกเนติก ตัวสะพานที่มันมีสะปริง(ไม่รู้เรียกว่าอะไร)มันค้าง ไม่เด้งขึ้นคับ ลองฉีดน้ำมันWDก็ไม่หายคับ เปิดใช้แรกๆปกติ แต่ถ้าซักสองชั่วโมงหรือมันตัดต่อบ่อยหน่อยก็จะค้างทุกที
แก้ยังไงดีคับ จะหาซื้อตัวแมกเนติกรุ่นใหม่ ตัวใหม่มาใส่ ก็ไม่รู้จะซื้อได้ที่ไหน รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยคับ (เคยถามร้านแอร์แถวๆบ้านจะขายให้แพงมากกว่าราคาที่ดูๆในเน็ต)

หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 04:36:13 PM »

บ้านหม้อครับ

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 11:20:23 PM »

ช่วงนี้คงหาของยากหน่อยน่ะครับ  ไม่เอา

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
tongae
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 09:10:55 AM »

เมื่อคืนเป็นหนักเลย ก่อนใช้ลองเอาแปรงสีฟันปัดๆตรงสะพาน เอาwdฉีดซ้ำดู เคาะดูจนขอบมันแต่ไปหน่อย เปิดแอร์ใช้ไปไม่นาน คาดว่ามันตัดต่อไม่เกิน5ครั้งก็ค้างอีก ไฟความเย็นไปที่21 ตั้งไว้26 รู้เลยว่าค้าง ต้องปิดตัวเบรคเกอร์ลง
tongae
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 09:15:56 AM »

บ้านหม้อครับ
บ้ามหม้อร้านช่วงไหนคับ เผื่อได้ไป ราคาน่าจะประมาณเท่าไหร่คับ
หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 09:33:11 AM »

หาที่อมร ก่อนครับ

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 05:24:11 PM »

มีสองทางเลือกครับ
ถอดออกมาเกะทำความสะอาด และขัดหน้าคอนแทรคแล้วประกอบใช้ใหม่
ถ้าถอดไม่เป็น สั่งซื้อตัวใหม่ที่บริษัทมิตซูบิชิ บอกรุ่นเขา เราก็จะได้ของที่เหมือนเดิม แล้วต่อสายไฟเข้าให้เหมือนเดิม ถ้ามันเสียที่จุดนี้จริงอาการที่คุณเจออยู่นั้นมันก็จบครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 11:33:30 PM »

Furenas 1 pole
หาซื้อตามร้าขายเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไป
ขนาด230v 20-30A.
ไม่แพงเท่าไรครับ
ก่อนถอดออก ถ่ายรูปไว้ก่อนก็ดี เยี่ยมมาก หิว

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
BIRD4K33
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 09:20:54 AM »

เห็นด้วยกับท่านสันติพงศ์ครับ ถอดมาขัดหน้าสัมผัสเลยครับ  ไม่ยากหรอก...   อย่างไงก็เสียแล้ว อาจจะต้องซื้อใหม่ด้วยซ้ำ
ปล.ห้ามใช้น้ำยาล้างคอนแทร็กน่ะครับ จะเกิดเปลวไฟตอนสตาร์ท  ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงจะต้องทำให้แห้งสนิทก่อน

เราสามารถแสวงหาความสุขได้ด้วยการวางตนแบบมัชฌิมาปฏิปทา
nantapolnsk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 08:10:29 PM »

ร้านอะไหล่แอร์ทุกร้านมีขายครับร้อยกว่าบาท ยี่ห้อเฟอนาจ 30แอมป 150บาทครับ ซื้อเปลี่ยนครับไม่ต้องมานั่งซ่อมครับ
tongae
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 11:59:18 AM »

ขอบคุณคำแนะนำทุกท่านคับ ผมได้ถอดออกมาลองทำความสะอาดเท่าที่ทำได้ดูแล้ว ทั้งเช็ด และขัดตัวทองเหลืองที่เป็นปุ่มไที่มันสัมผัสกันเพราะมันไม่เรียบดูแล้ว
ผลคืนใช่งานได้นานขึ้นกว่าเดิม เสียงกระชากไฟที่ตู้ไฟเบาลงเยอะเลย แต่ก็มีอาการค้างทุกครั้งไปคับ คงต้องเปลี่ยนจริงๆคับ คงต้องหาถามร้านแอร์หลายๆที่ ที่ไม่คิดถือโอกาสจะฟันเรา 
ขอบคุณคับ 
chayud
member
*

คะแนน6

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 04:58:50 PM »

ผมใส่อ้างคำพูดไม่ได้ครับ พึ่งจะเข้าได้ครับเดินวนรอบบ้านเป็นเดือนๆเข้าบ้านไม่ได้ครับ
 ซื้อเปลี่ยนดีกว่าครับที่ร้านขายแะหลั้ยแอร์ทั่วไปครับ

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 06:19:43 PM »

อ้างถึง
พึ่งจะเข้าได้ครับเดินวนรอบบ้านเป็นเดือนๆเข้าบ้านไม่ได้ครับ
  เศร้าจัง

คุณ chayud ใช้วินโดว์รุ่นไหนครับ.. .ผมกำลังหาสาเหตุ ..หากมีเพื่อนสมาชิกช่วยกันแจ้งเยอะๆ ผมจะแก้ไขได้เร็วขึ้น..ขอบคุณมากครับ  Cheesy Smiley

ปล.ประมาณสัปดาห์หน้านี้ ผมอาจเดินทางไปหาดใหญ่  ..ท่านที่ PM มายังผมอาจไม๋ได้รับคำตอบ อย่าเพิ่งน้อยใจนะครับ
   ..รอกลับมาแล้ว ผมจะเข้ามาตอบให้ครับ
chayud
member
*

คะแนน6

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 07:59:49 PM »

ผมใช้ windows xp ครับ  แต่เวปอื่นผมเข้าได้ไม่มีปัญหาครับ(www.eclubthai,com ,ร้านซ่อม เป็นต้น)
tongae
member
*

คะแนน2

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 03:12:30 PM »

ได้มาแล้วคับ แต่มีแอบฮา ป่นเหนื่อยนิดนึงเล่าให้ฟัง
พอดีไปเยาวราช เลยถือโอกาสไปหาซื้อเลย ยิงตรงเดินจากเยาวราชอากาศร้อนๆไปบ้านหม้อ ที่ติดคลองอะคับ เดินถามอยู่สองสามร้าน มีแต่อะไหล่พัดลม เจอป้าใจดีบอกให้ไปดูแถวๆโซนกลางที่มีขายเครื่องเสียงดู เดินหาแทบตายก็มีแต่เครื่องเสียง เขาบอกลองไปดูดิโอซิ เดินข้ามมาดิโอ ในที่สุดก็จบที่ดิโอสยาม เลยนึกตลกตัวเองทำไม ไม่ขึ้นไปดูก่อนตั้งแต่แรก ทั้งๆที่เมื่อสมัยก่อนก็มาซื้อบ่อยๆ ไม่งั้นก้ไม่ต้องเหนื่อยเดินไปเดินมา try!! งง
ที่นี่มีขอสงสัยอีกนิดคับ คือตัวเก่าดูเลขแอมไม่ชัดแล้ว ตอนแรกพนักงานเขาแนะนำให้ใช้25แอมก็ได้ แต่ผมไม่แน่ใจ เลยมานั่งมองอยู่นาน มันเลข30เลยเอา30แอมมา ที่นี้อยากทราบว่าถ้าผมเอาตัว25แอมมาใช้จะได้ไหมคับ อาการไฟตก(ไฟกระพริบเวลาเครื่องทำงาน)จะเบาลงไหม ใช้ได้ไหมคับ มีโอกาสจะได้ซื้อมาเปลี่ยน
chayud
member
*

คะแนน6

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 04:38:39 PM »

ผมใช้ 30 ครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 08:12:55 PM »

เครื่องปรับอากาศขนาด24000บีทียู
โดยทั่วไปของมิตซูขนาด(22000BTU)กระแส9A.x220v.=1980W.โดยประมาณ
ใช้แม็กเนติกขนาด25-30Amp.ได้ โดยทั่วไปจะใช้ประมาณ3เท่าของกระแสต่อเนื่อง

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์