ขอความช่วยเหลือมอเตอร์คอยเย็น central air
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 04:39:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือมอเตอร์คอยเย็น central air  (อ่าน 2296 ครั้ง)
vorapote
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 02:04:28 PM »

มอเตอร์คอยเย็น central air spec220 v/50hz/4p cl.b/0.23a/12w 1.5 uf/450vไปห้างอมรซื้อมอเตอร์ spec208-220 v/50/60hz 18w 0.33 a e-class2.0uf/450vac  พอนำมาติดตั้งมอเตอร์หมุนอยู่ ไม่ถึงนาทีแล้วทำให้แอร์ตัด
 spec  ไม่แตกต่างกันมากใครมีข้อแนะนำว่าทำไม่มอเตอร์ใช้ไม่ได้ต้องดัดแปลงอะไรหรือไม่  ทางช่างห้างอมรชี้แจงว่า อาจเป็นเพราะ sensor   speed ให้สัญญานไม่ตรงกัน  ขอบคุณครับ

vorapote
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 09:01:11 AM »

ไม่มีใครตอบเลยหรือคับ  เช็คแล้วมอเตอร์เสียแน่นอนเพียงแต่มอเตอร์ใหม่์  Nidec   มีสาย ุ สาย
 สามสายแรกกริ๊บใหญ่   แดง ดำ นำ้เงิน (ดำน่าจะเป็น กราวน แดง นำเงิน น่าจะเป็น บวก และ C)
 สามสายกริ๊บเล็ก  เหลือง น้ำตาล เทา น่าจะ เป็น  speed lo med hi แต่ผมไม่รู้ว่าสายไหนเป็นอะไร

Bitwise     สายแรกกริ๊บใหญ่ ขาว  แดง ดำ (ดำน่าจะเป็น กราวน แดง ขาว น่าจะเป็น บวก และ C)
 สามสายกริ๊บเล็ก  น้ำตาล เทา เหลือง น่าจะ เป็น  speed lo med hi แต่ผมไม่รู้ว่าสายไหนเป็นอะไร

จะเห็นว่าการเดินสาย speed จะสลับกัน
NIdec เหลือง น้ำตาล เทา   Bitwise  น้ำตาล เทา เหลือง  ผมเลยคิดว่าถ้าเราสลับให้ถูกต้องอาจจะทำให้ใช้แทนกันได้ ขอคำแนะนำด้วยคับ  หมายเหตุ  ทั้ง  nidec (นำ้ตาล)และ   bitwise(เทา)   น่าจะเป็น Medium speed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์