ข้อระวังในการขุนแพะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 08:39:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อระวังในการขุนแพะ  (อ่าน 4385 ครั้ง)
ปื้น ปากพนัง
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน173

« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 11:52:42 AM »

ตอนนี้แพะกำลังเป็นที่ต้องการมาก ใครมีแพะก็เริ่มขุน กันได้แล้วนะครับเพราะใกล้เข้าช่วงเดือนถือศีลอด (เราะมะฎอน) และปลายปีระหว่างการประกอบพิธีหัจญ์ ที่นี้ตัวผู้ตัวเมียข้าไม่เกี่ยงแล้ว รีบเตรียมตัวนะครับ ยิ่งใครแพะ ขวบแล้วคัดพิเศษเลยครับ เกี่ยงราคากับพ่อค้า พรีเมี่ยมเกรดครับ ขอราคาได้เลย พ่อค้าบางเจ้าทำเป็นติว่าแพะเล็กแต่จริงแล้ว แพะขวบเป็นที่นิยมมากนะครับ เพราะไม่ใช่แพะเด็กตามหลักศาสนา กินใด้ แถมเนื้อนุ่มกลิ่นน้อย พ่อค้าปลายทางคาดว่าคงเอาแพะขวบมาขายอัพราคาอีกแน่ๆ

ทีนี้เรามาคุยกันต่อเรื่องการขุนแพะ ผมคงไม่กล่าวถึงเพราะไม่ชำนาญอาหารเท่าไหร่ แต่ละที่วัตถุดิบและต้นทุนไม่เหมือนกัน เจ้าของฟาร์มแพะต้องพลิกแพลงเองนะครับ ไม่ใช่ว่าผมแนะนำท่านขุนโดยใช้หญ้าแพงโกล่า แถวๆบ้านท่านไม่มีท่านต้องถ่อไปหาแหล่งที่ห่างจากบ้านท่าน ค่าขนส่งเอย ค่าหญ้าเอย วุ่นวายครับ เราต้องอยู่อย่างพอเพียง อาศัย ช่วงนี้หญ้าอุดมสมบูรณ์ฝนดี เอาหญ้าสด และอาหารข้นคุณภาพดี ที่มีตามบ้านน่ะแหละครับ

member
*

คะแนน173

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 11:58:33 AM »

หน้านี้ใบไม้ หญ้าสดมีเยอะ แถมอ่อนๆ อีกต่างหาก เสร็จโก๋แพะสิครับ ท่านบริโภคเรียบ ฝูงแพะพากันไปเล็มต้นไม้ใบหญ้าและวัชพืช แพะชอบเครือตดหมูตดหมา เถาว์ต้นไมยราบเป็นทั้งอาหารและยาของแพะ ทั้งๆที่ฝนพรำๆแพะก็ลงจากคอกไปหากินหน้าตาเฉย ขนแพะเกรียนไม่อมหน้า ถ้าเป็นแกะขนปุกปุ๋ยออกมาท่ามกลางฝนจะอมน้ำ ทำให้ไม่สบายได้ ดังนั้นแพะจึงเป็นสัตว์ที่ทรหดไม่มีจุดอ่อนเหมือนสัตว์อื่นๆ ไม่อย่างนั้นโนอาร์จะเอาแพะลงเรือด้วยรึครับ

แพะไม่ชอบที่รกทึบ ถ้าเป็นป่าไม้ร่มเงาครึ้มแพะจะไม่เข้าไปใกล้ แต่ถ้าเป็นป่าละเมาะ แปลงหญ้าที่โล่งโจ้งแพะจะชวนกันกินอาหารเพลินเลยละครับ ในระหว่างที่ปากเจี๊ยะใบไม้ ก้นก็โปรยมูลเป็นก้อนกลมๆเล็กๆออกมา แพะมีระบบขับถ่ายพิเศษอย่างน่าทึ่ง
 หน้าแพะขายดีอย่างเทน้ำเทท่า เจ้าของแพะเร่งขุน เอาอาหารข้นระดับสุดยอด หวังผลระยะสั้น เปลี่ยนอาหารซะ กิน อาหารซีพี ระยะให้นมเลย ปัญหาที่ตามมาคือกระเพาะหมัก ไม่ทำงานแทนที่จะได้แพะขายเลยกลายเป็นแพะตายแทน ไอ้ปัญหากระเพาะไม่ทำงานเนี่ย มักจะเป็นบ่อยๆในแพะ เนื่องจากการบริโภคมากครับ ถ้าเป็นคนก็กระเพาะคราก แต่ในแพะมันใช้แบคทีเรียย่อยเมื่อ สภาพในกระเพาะเปลี่ยนกระทันหัน แบคทีเรียตายหมดแล้วมันจะย่อยยังไง กระเพาะก็ไม่ทำงาน อาการต่อมาก็ท้องอืดสิครับ อาการประมาณท่านกินเนื้อย่างบุพเฟต์ แล้วอาหารไม่ย่อยน่ะแหละครับ แต่ในแพะท้องอืดนี่ถึงตายเลย สาเหตุหลักๆ คือ กินมาก กับเปลี่ยนอาหาร
member
*

คะแนน173

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 12:08:41 PM »

แพะชอบกินใบขมิ้นมาก การที่แพะกินใบไม้ เนื้อแพะจึงไม่สะสมไขมันเหมือนสัตว์อื่น ถ้าชำแหละที่อายุ8-9เดือน เนื้อแพะจะนุ่มไม่เหนียวไม่มีไขมัน บางตำราบอกว่าเนื้อแพะเป็นยาโด๊ปด้วยนะเธอ

ประชากรโลกเพิ่มขึ้นมากทุกปี ปากท้องของมนุษย์ต้องการอาหารมากขึ้น ต้นทุนการผลิตอาหารสูงขึ้น เกิดภัยพิบัติมากขึ้น ทำให้ครัวโลกมีปัญหาเรื่องความมั่นคงทางอาหาร เกิดจุดเสี่ยงที่จะเลี้ยงดูประชากรให้อิ่มท้องได้ตลอดไป เราจึงควรมองหาโปรตีนในอนาคต ที่ผลิตง่าย ต้นทุนต่ำขยายปริมาณได้เร็วมีจุดเสี่ยงน้อย ปรับเข้ากับสภาพความเปลี่ยนแปลงของภูมิสังคม เท่าที่เปรียบเทียบดูแล้ว ก็เห็นแต่แพะนี่ละครับที่มีคุณสมบัติน่าสนใจ สมควรได้รับการหยิบยกขึ้นมาวางแผนการผลิตอย่างเป็นรูปธรรมในอนาคต ปลูกต้นไม้ใบหญ้าแล้วเอาเฉพาะกิ่งกับใบมาเป็นอาหารแพะ แพะเปลี่ยนใบไม้เป็นโปรตีนเป็นปุ๋ย ง่ายๆตรงๆอย่างนี้ละ เอาไหม?

อาการที่พบมาก จะพบ ในลูกแพะที่ท่านเตรียมตัวขุนน่ะแหละ ผมเคยเอาถั่วคาวาลเคด ให้ลูกแพะกินเรียบร้อยครับท่านท้องอืด กรอกรักษากันแทบไม่ทัน ตายครึ่งไอ้ที่หายก็แกร็นไปเลย สาเหตุสำคัญคือการให้อาหารที่คุณภาพสูง ยิ่งหน้านี้หญ้าอ่อน ใบไม้อ่อนๆยิ่งน่ากิน หรือบางท่านใช้วิชามารโปรตีนไม่สูงเรอะ ยูเรียนี่แหละราดลงไปเลยเรียบร้อยครับท่าน อีกจำพวกก็แม่แพะครับคลอดเสร็จก็กินรกตัวเอง แล้วรกมันย่อยได้ที่ไหนละครับม้วนๆในกระเพาะรอมันเน่า

อาการกระเพาะไม่ทำงานมีหลายอาการนะครับ บางท่านอาจจะเคยเจอมาแล้วแน่ๆคือ ซึม บางตัวอาจจะนอนลง หายใจยากๆ บางตัวอาจจะกัดฟันกรอดๆ เมื่อท่านไปใกล้ๆมักจะไม่ค่อยลุกหนี ในกรณีที่แพะมันกินอาหารหรือหญ้ามากเกินลองจับเอามือคลำตรงสวาปด้านซ้าย ถ้าปกติจะมีเสียงเคลื่อนไหวครืดคราด ถ้าผิดปกติจะไม่เคลื่อนไหว มันจะแน่นๆเป็น แข็งๆ นึกไม่ออกก็เอาถุงผ้าใส่ทรายใส่น้ำแล้วลองคลำดูนะครับ ลักษณะขี้เป็นเม็ดลูกกลอนปกติแต่มีปริมาณน้อยลง บางตัวอาจจะหายไปเอง ภายใน 1-2วัน บางตัวก็ท้องอืดตายไปเลย ใอ้ตัวที่เป็นหนักๆตามักจะแดง กัดฟันไม่หยุด
member
*

คะแนน173

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 12:17:02 PM »

การรักษา เบื้องต้นอันดับแรกของท่านคือการให้น้ำมันพืชเลยครับ 10-20 ซ๊ซี หรือถ้าให้ดีก็เป็น กลีเซอรีน แล้วก็บดแอสไพรินซักเม็ดถึง 2เม็ดกับยามิลค์ออฟแมกนีเซียม ซัก 2ซ้อนโต๊ะ ขององค์การเภสัช ลองถามคนขายยาเอาะไรก็ได้ที่มีมิลค์ออฟแมกนีเซียม รู้สึกแอนตาซิลก็จะมีนะ ให้น้ำมันพืชทำไมเหรอครับ มันเหมือนกับล้อหมุนยากก็ใส่จารบีนีดนึง มันก็หมุนได้สบายแฮ(แล้วท่านอย่าหวังดีเอาจารบีให้แพะกินล่ะเดี๋ยวตายเปล่าๆ น้ำมันพืชเท่านั้นครับ น้ำมันพืช) ส่วนแอสไพรินก็ช่วยลดอาการปวดครับ มิลค์ออฟแมกนีเซียมก็เป็นยาระบายครับ บางครั้งปริมาณอาจจะให้ได้ ตามขนาดตัว ถ้ามันเป็นหนักมากขึ้นแล้วท้องอืด ล้มตัวนอน หายใจยาก อีตอนนี้ตามสัตวแพทย์ใกล้บ้านท่านเลย ถ้าไม่มีก็ต้องเจาะครับเดี๋ยวค่อยเล่ารายละเอียดบทความหน้า

การรักษามันไม่ใช่คำตอบของปัญหานี้ เพราะมันเกิดจากการกระทำของคน ในการให้อาหารอย่างไม่ยั้งคิด หรืออาจให้โดยไม่รู้แก้ได้โดยการหลีกเลี่ยงการเปลี่นยอาหารกระทันหัน และการปล่อยลงแปลงหญ้าที่ มีใบพืชอ่อนๆ แม่แพะคลอดลูกแล้วก็พยายามรีบเก็บรกไปทิ้งซะ ป้องกันดีกว่าแก้ครับ แล้วเราจะมีแพะเข้าพิธีกันเยอะๆ รวยๆ ขอความสวัสดีจงมีแด่ท่าน
เรียบเรียงจาก pvlo-pni.dld.go.th/    kaowpoon.wordpress. com/    lanpanya.com/
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์