ตู้เย็น hitachi r-zg350w-1 ฟ้าลง แนะนำด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 11:27:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็น hitachi r-zg350w-1 ฟ้าลง แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 4966 ครั้ง)
pimdown
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 05:10:36 PM »

วันสงกรานต์พอดี ฟ้าลงที่เสาไฟฟ้าหน้าบ้าน อุปกรณ์ไฟฟ้าหลายรายการเสียหายรวมทั้งตู้เย็น 2ประตู hitachi r-zg350w-1 ผมเป็นช่างช่วงล่างรถยนต์ เกี่ยวกับระบบไฟไม่ค่อยถนัดเท่าไร จะยกไปร้านซ่อมช่วงสงกรานต์ก็มีแต่ร้านปิดหมด ก็เลยต้องจำใจทำการซ่อมเองในเบื่องต้น(แม่บ้านไม่มีน้ำเย็นๆกิน กลัวของจะเน่าก็เลยมาลงที่ผม)  เริ่มต้นกว่าจะรู้ว่าตู้เย็นเสียก็ผ่านไป3-4 ชั่วโมง ตู้เย็นไม่เย็นแบบรับรู้ความรู้สึกได้ แต่ไฟในตู้ยังติดปกติ สงสัยก็เลยโทรถามพี่ชาย พี่บอกถอดปลั๊กออกแล้วถ่ายรูปด้านหลังตู้เย็นมาให้ดูหน่อยสิ(ส่งใน Line ทันที...อิอิ)ถอดกล่องสีดำติดกับคอมฯออกจะพบสายไฟสามเส้น ติดอยู่กับตัวโอเวอร์โหลด ดึงออกมาตรวจสอบ เนื่องจากใช้มัลติมิเตอร์ไม่ค่อยเป็น วัดได้เฉพาะโวลล์ ก็เลยขับรถไปเซียร์รังสิตทันที ดีที่อมรไม่ปิด ก็เลยได้เจ้าอะไหล่มาเปลี่ยน เปลี่ยนแล้วเสียบปลั๊กคอมฯไม่ติดแต่ไฟในตู้ติด เกิดอาการเซ็งขึ้นมาทันทีไม่ซ่อมต่อล่ะเพราะมันจวนจะมืดแล้ว แม่บ้านก็บ่น โทรหาพี่อีกรอบ พี่บอกให้เปิดฝากล่องควบคุมตู้เย็นเพื่อดูว่ามีฟิวตัวไหนขาดบ้าง เปิดกล่องออกแล้วพบว่าที่แผงบอร์ดมีรอยไหม้ที่ฟิว ตัวอะไรไม่รู้เขียนว่า znr1ระเบิด แคปสี่เหลี่ยมสีดำมีรอยไหม้ พี่แนะนำให้ลองแก้ไขเบื้องต้น โดยให้หาฟิวกับแคปมาเปลี่ยน ตกค่ำก็เลยมาหาข้อมูลทางเน็ทจึงทราบว่าต้องเสียบปลั๊กทิ้งไว้ 15 นาที จึงไปเสียบใหม่รอ 15 นาที คอมฯทำงานจริงๆ ตอนนั้นดีใจมาก รอดูผลงานประมาณ 3-4 ชั่วโมง ปรากฎว่าช่องด้านบนเย็น ช่องล่างเย็นเบาๆไม่เหมือนเมื่อก่อน หมดอารมณ์ทำ กินเบียร์แล้วก็นอน..................ตื่นเช้ามาดูผลงานเป็นเหมือนเดิม ช่องบนเย็นช่องล่างเย็นนิดๆ  หาข้อมูลในเน็ทต่อ พาลูกเล่นน้ำสงกรานต์ที่หน้าบ้านอีก บ่าย3จึงได้ไปเซียร์เพื่อหาซื้อบอร์ดใหม่ ปรากฎว่าไม่มีและไม่เคยเอามาขายเค้าว่างั้น กลับมาบ้านกินเบียร์ เมา นอน...15/4/57 ทำการรื้อภายในตู้เย็นทั้งช่องบนช่องล่างรื้อไปด้วยเปิดเน็ทหาข้อมูลไปด้วย ข้อมูลในเวปนี้บอกว่าต้องเปลี่ยนพวก เทอร์โมฟิว เซนเซอร์ต่างๆ(TC เซนเซอร์ผมหาไม่เจอ) ไบเมนทอล ฮีตเตอร์(ตัวนี้ถอดไม่เป็น) ค้นหาตัวไบเมนทอลไม่เจอ จบ... เอาเท่าที่หาเจอ   16/4/57 หาข้อมูลร้านที่มีบอร์ดตู้เย็นขายในโซนรังสิต โทรไปถามร้านเทคโนอีเลคทรอนิคส์สะพานใหม่ มีของ ร้านเปิด มุ่งหน้าไปทันที ตกลงซื้อ บอร์ดใหม่ เซนเซอร์ D-F ส่วน R เซนเซอร์ ทางร้านไม่มี และก็เทอร์โมฟิว กลับมาลองเปลี่ยนทั้งสามอย่าง ประกอบกลับตามเดิม เสียบปลั๊ก รอซักพักคอมฯทำงาน รอ1-2 ชม.สังเกตุอาการ ข้างตู้เย็นมีความร้อน คอมฯร้อน ช่องบนเย็น ช่องล่างเย็นนิดหน่อย เลยไปปรับความเย็นขึ้นอีกเป็นเลข4ทั้งช่องบนช่องล่าง(จากของเดิมที่เคยตั้งไว้ที่ช่องบน2 ช่องล่าง1) เอาน้ำใส่แก้วไปตั้งไว้ช่องบน น้ำเป็นน้ำแข็งภายใน3-4 ชม.เปิดช่องบนมีเสียงพัดลมมีไอเย็นๆสีขาวพุ้งออกมาเย็นสะใจ ส่วนช่องล่างก็เย็นในระดับหนึ่ง แต่ยังไม่เท่าเมื่อก่อน   18/4/57 มาดูหลังตู้มีน้ำในช่องน้ำทิ้ง ของที่แช่ไว้ในช่องบนแข็งหมด ช่องล่างน้ำที่แช่ไว้ก็เย็นระดับหนึ่ง.............................................พิมพ์มาซะยาว สรุป
   1.ฟ้าลงส่วนมากที่เจอๆอาการเสียหายของอะไรบ้าง คอมฯจะตันระบบไหม(ตู้เย็น 2 ปีพอดี)
   2.ความเย็นเริ่มพอใจแต่ทำไม่ต้องเร่งความเย็นไปเยอะกว่าเมื่อก่อนมาก
   3.TC เซนเซอร์อยู่ตรงไหน
   4.นอกจากของสามอย่างที่ผมเปลี่ยนไป มีอย่างอื่นไหมที่ต้องเปลี่ยน
   5.ลงรูปอย่างไรครับ อยากให้เห็นภาพจะได้เข้าใจง่ายๆครับ
ขอบพระคุณครับ
ปล.ในส่วนของเรื่องคอมฯตู้เย็น ผมไม่มีความรู้เลย เลยไม่ไปยุ่งกับมันครับ ถ้าคอมฯเสียยังไงผมก็ต้องส่งร้านซ่อมอยู่ดีล่ะครับตอนนี้ทำในส่วนที่ตัวเองรื้อได้ไปก่อน   

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 06:32:20 PM »

อ่านกันหน้ามืดเลยครับ ยาวพอๆกับรถไฟฟ้าความเร็วสูง เลยครับ  Shocked

..ฟ้าลง ส่วนมากเสียที่ระบบไฟฟ้าครับ ระบบน้ำยามักไม่มีปัญหา .. นอกจากดวงไม่ดีจริงๆ  HAPPY2!!

..ข้ออื่นให้เพื่อนๆท่านอื่นมาตอบบ้างครับ ว่างๆจะมาแจมครับผม  Smiley
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 09:18:13 PM »

อ่านไม่หมดตาลายก่อน
รุ่นใหม่ ต้องเสียบรอ 15 นาที ถูกต้องแล้วครับ(เพราะเป็นรุ่นมีบอร์ด)
TC เซนเซอร์ มีเฉพาะบางรุ่น เท่าที่เคยเจอ
ความเย็นด้านล่าง ใช้มอเตอร์ เป็นตัวปิด-เปิด (ปรับระดับช่องลม)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์