ขอนอกเรื่องหน่อยครับ Power Supply ATX
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:21:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่องหน่อยครับ Power Supply ATX  (อ่าน 9385 ครั้ง)
s_habmard
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 04:33:35 PM »

ATX powersupply ไม่ทราบว่ามีหลักการซ่อมยังไงบ้างครับ ผมมีเครื่องเก่าอยู่ 1 เครื่อง Supply เสีย และเป็นแบบเล็ก ไม่รู้ว่าจะซื้อจากใหน อยากซ่อม เผื่อมีคนเคยซ่อม    ** รบกวนแค่นี้นะครับ **

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 05:21:39 PM »

ดูด้วยตาก่อน ฟิวส์ขาดมั๊ย ถ้าขาด เช็คบริดจ์เร็กติไฟร์ C กรองไฟทั้ง 2 ตัว...
R start ขาด จะส่งผลทำให้ FET ระเบิดด้วย........................... Shocked
ที่เหลือก็จุดบัดกรีต่างๆสำคัญมากครับ..................................... Tongue

ที่ว่าไม่ทำงาน จั๊มสายหรือยังครับ.......................... Grin Grin Grin
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 08:49:01 AM »

R start ขาด จะส่งผลทำให้ FET ระเบิดด้วย........................... Shocked
R Start ขาดผมยังไม่เคยเจอว่าจะส่งผลให้ FET ระเบิดเลยนะ R Start ขาดเปลี่ยนก็ใช้ได้ แต่ถ้า FET ระเบิดเรื่องใหญ่
เพิ่มเติมจาก BenQ ครับ ทางขาออกถ้าไดโอดช็อตก็จะไม่ทำงานเหมือนกัน ข้อสังเกตุถ้าเกิดจากไดโอดช็อตคือจั๊มให้ทำงานแล้วพัดลมจะหมุนแล้วหยุด หรือถ้ามีไอซี LM394 ก็ดูด้วยแล้วกัน ถ้ามีไฟ Stand by 5V แต่จั๊มแล้วไม่ทำงานเลย เคยเจอไอซีตัวนี้เสีย และอีกอย่าง ATX PowerSupply บางรุ่นไม่มีโหลดไม่ทำงาน ให้ลองเอาซีดีรอมเก่าๆ ต่อเป็นโหลด
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 11:39:17 AM »

R Start ขาดผมยังไม่เคยเจอว่าจะส่งผลให้ FET ระเบิดเลยนะ R Start ขาดเปลี่ยนก็ใช้ได้ แต่ถ้า FET ระเบิดเรื่องใหญ่
เพิ่มเติมจาก BenQ ครับ ทางขาออกถ้าไดโอดช็อตก็จะไม่ทำงานเหมือนกัน ข้อสังเกตุถ้าเกิดจากไดโอดช็อตคือจั๊มให้ทำงานแล้วพัดลมจะหมุนแล้วหยุด หรือถ้ามีไอซี LM394 ก็ดูด้วยแล้วกัน ถ้ามีไฟ Stand by 5V แต่จั๊มแล้วไม่ทำงานเลย เคยเจอไอซีตัวนี้เสีย และอีกอย่าง ATX PowerSupply บางรุ่นไม่มีโหลดไม่ทำงาน ให้ลองเอาซีดีรอมเก่าๆ ต่อเป็นโหลด

สนับสนุนครับ........... Smiley
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 12:39:49 PM »

แต่ผมเจอนะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม..........ก็เปลี่ยนทั้ง r start และ fet เลยครับก็ใช้ได้...... Tongue
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 12:53:11 PM »

Grin Grin แหม..บางคนยังบอกว่าเคยเห็นมนุษย์ต่างดาวเลย
เคยเจอเหมือนกันครับ กับ R ค่าสูงๆ ถ้าวัดในวงจรแล้วเหมือนขาดหรือได้ค่าเกินจริงมาก (วัดด้วยมิเตอร์ดิจิตอล) แต่พอถอดออกมาวัดมันปกติ  Smiley
SIAM_SOUND
member
*

คะแนน1

รักแท้มีแค่ครั้งเดียว

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 02:40:40 PM »

Grin Grin แหม..บางคนยังบอกว่าเคยเห็นมนุษย์ต่างดาวเลย
เคยเจอเหมือนกันครับ กับ R ค่าสูงๆ ถ้าวัดในวงจรแล้วเหมือนขาดหรือได้ค่าเกินจริงมาก (วัดด้วยมิเตอร์ดิจิตอล) แต่พอถอดออกมาวัดมันปกติ  Smiley
เห็นด้วยอย่างยิ่ง
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 05:39:48 PM »

ถอดปลั๊ก วัดไฟ 300 โวลท์ ค้างมั๊ย ถ้าค้างแสดงว่า ด้าน PRIMARY มีปัญหาครับ

ถ้าไฟไม่ค้าง แสดงว่าเสียอีกด้านหนึ่งของวงจร ครับ

- ฟิวส์  ถ้าขาดแสดงว่ามีการลัดวงจรอยู่ด้วย อย่าเปลี่ยนอย่างเดียวไม่งั้นฟิวส์ขาดอีกครับ

- ถ้าฟิวส์ขาด เช็คบริดจ์ไดโอดว่า Leak หรือเปล่า

- ลองถอด Fet ฝั่งไฟสูงทั้งสองตัวออก แล้วจ่ายไฟเข้าดู วัดไฟที่ตัวเก็บประจุตัวใหญ่ๆ 2 ตัว จะมีไฟ DC
ประมาณ 150 V ต่อตัว ( 2 ตัวนี้อนุกรมกันอยู่ ต่อมาจากบริดจ์ไดโอด ) ถ้าวัดแล้วไม่มีไฟแสดงว่าบริดจ์เสีย

- ถ้าปกติ ให้ลองวัดไฟ +5VSB  โดยยังไม่ต้องใส่ Fet Highvolt ( ที่ถอดไว้ 2 ตัว ) เพราะไฟชุดนี้มันจะเป็นอีกวงจรหนึ่งที่ทำงานตลอดเวลา
ที่เสียบไฟไว้ และไม่ต้องช็อตขา14 กับ-GND ก็วัดได้ ถ้าไม่มี ซ่อมชุดจ่าย +5VSB ก่อน

- พอชุด +5VSB ปกติ ลองวัดว่า Fet ทั้ง 2 ตัวปกติมั๊ยครับ...................

Natty
member
*

คะแนน5

เมื่อคืนใครส่ง Message มา.....

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 09:33:29 PM »

Diagram............ .............. Tongue

อยากมัน  อยากฮา  มาใช้ชีวิตแบบศิลปากรกันนะ
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 11:15:37 PM »

คุณ s_habmard ครับ ถ้าจะซื้อตัวใหม่ตัวเล็กและใหญ่ของใหม่ ลองไปเลือกดูที่พันทิพย์ชั้น 3,4 อยู่แถวด้านหลังครับ มีหลายร้าน ราคาประมาณ 250 - 500 บาทครับ (ถ้าอยู่กรุงเทพนะครับ)
s_habmard
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 12:11:30 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำตอบ ผมไม่ได้เปิดเน็ต วันเดียว ผู้มีน้ำใจ เยอะจัง
s_habmard
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 12:17:20 PM »

อีกนิดนึง ตอนนี้ไฟ 5 V  ออกแล้ว แต่เข็มมิเตอร์ สวิงครับ ต้องดูที่ตัวใหนต่อ ( ช๊อต สาย 14-Ground แล้วไม่ Start )
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 02:08:39 PM »

ไล่ย้อนกลับไปหาที่มาของไฟ +5VSB ครับ อย่าลืมย้ำตะกั่วด้วยครับ...........เห้นตรงไหนตะกั่วมันด้านๆก็ย้ำไปก่อนเลย
ไม่ต้องรอใครมาบอกครับ..... Tongue
s_habmard
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 02:36:28 PM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวเย็นนี้ จะกลับไปย้ำครับ     ** ผมอยู่ จ.ตรังครับ หาอะไหล่ยากหน่อย **
Natty
member
*

คะแนน5

เมื่อคืนใครส่ง Message มา.....

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2007, 05:15:39 PM »

ท่านใช้ของ Denom อยู่หรอครับ

อยากมัน  อยากฮา  มาใช้ชีวิตแบบศิลปากรกันนะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์