ดัดแปลงIPM PRO ใช้ไฟ 12โวลท์ ในรถโดยตรง ..ไม่ต้องใช้อินเวอร์เตอร์ให้เปลืองไฟ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 03:32:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดัดแปลงIPM PRO ใช้ไฟ 12โวลท์ ในรถโดยตรง ..ไม่ต้องใช้อินเวอร์เตอร์ให้เปลืองไฟ  (อ่าน 42988 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 02:00:40 PM »

ผมจำเป็นต้องวิ่งรอกนอกสถานที่บ่อยๆ เพราะเลี้ยงเป็ดไล่ทุ่งเป็นอาชีพเสริม ช่วงนี้เป็ดเลี้ยงไว้2ฝูง ..(รับสมัครคนเฝ้าเป็ดด้วยนะครับ เดือนละ 1หมื่นบาท-ดูแลเป็ดประมาณพันกว่าตัว/ฝูง.. มีเต้นท์พัก และนอนในรถแวนได้เลย เพราะถอดเบาะออก ใส่เตียงนอนเบาะหุ้มหนังเทียมฟองน้ำหนา2นิ้ว นอนไม่ปวดหลัง.. ท่านใดส่วนสูงไม่เกิน170 เซนต์สามารถนอนเหยียดเท้าได้สบายๆ เตียงนอนได้2ท่าน ยุงไม่กัด เพราะมีมุ้งกาง มีไม้ตียุง และโคมไฟดักแมลงแถมให้ ..ไฟฟ้าสามารถใช้ได้เต็มที่ ฟรีๆๆๆ เพราะใช้หม้อแบต100แอมป์ 2ลูก 50แอมป์อีก2ลูก ใช้โซล่าเซลล์ 120w.x1 , 60w.x1 รวม2แผง ชาร์ทไฟได้ประมาณ1,500-1,800วัตต์/วัน ขี้นอยู่กับสภาพท้องฟ้าด้วยครับ...หากร้อนก็สามารถสตาร์ทรถเปิดแอร์นอนได้ โดยเติมน้ำมันให้เดือนละ500บาท..ในรถมี หม้อหุงข้าวไฟฟ้า เตาแก๊ส เครื่องครัว พัดลม,ทีวีจอแบน19-24นิ้วพร้อมจานรับดาวเทียมIPM PRO พร้อมสเตอริโอเล่นหนังฟังเพลงให้ดังกระหึ่มได้ทั้งวัน ไม่เหงาแน่นอน..ผมลองไปนอนแล้ว สบายมากครับ อากาศบริสุทธิ์เย็นสบาย..กลางคืนหากมีเวลาว่างก็ต่อเน็ตนั่งเล่น นอนเล่นได้ตามสบาย...ท่านใดว่างงานหรือตกงานในยุคชาวนากำลังจะรวย โทรหรือเมล์มาคุยกันได้นะครับ ...แอบโฆษณาซะเลย  Grin)

เข้าเรื่องต่อครับ  ช่วงแรกที่ติดตั้งจานดาวเทียมบนรถเฝ้าเป็ด ... เพราะไม่ค่อยมีเวลาว่าง จึงใช้อินเวอร์เตอร์ 500 วัตต์เป็นตัวแปลงไฟในรถ จาก12โวลท์เป็น220โวลท์ เครื่องใช้ไฟฟ้าบางส่วนเช่นระบบจานดาวเทียม,พัดลม ..ยังคงใช้ไฟ220โวลท์ ปรากฎว่าสิ้นเปลืองพลังงานน่าดู ..

ขอบคุณภาพจากtruetronix.net (วันหน้าจะถ่ายรูปของจริงมาประกอบครับ)  THANK!!

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 02:03:58 PM »

พอมีเวลาว่าง ถอดฝารีซีฟเวอร์ ออกมาวัดไฟเล่นๆดูซิ ว่าใช้ไฟเลี้ยงให้ชุดเมนบอร์ดกี่โวลท์ กี่ชุด  Sad
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 02:10:51 PM »

เนื่องจากไม่มีวงจร จึงต้องแกะฝามาวัดไฟเอง ปรากฏว่าวัดไฟจ่ายให้บอร์ดได้ประมาณ14โวลท์(มิเตอร์เข็ม ..ที่จริงแล้วน่าจะวัดได้15โวลท์มากกว่าเนาะ..)  Shocked

สายดำ-ลบ
สายขาวทั้งหมด ลงปริ้นท์รวมกันเป็นไฟบวกอย่างเดียว

ใช้ไฟเพียงชุดเดียว ยิ่งหวานหมู ไม่ยากอย่างที่คิดแล้ว .. สรุปว่ารีซีฟเวอร์ IPM PRO ตัวนี้ น่าจะใช้ไฟ 12โวลท์ จากแบตฯในรถได้นะ

..บัดกรีสายไฟล่างปริ้นท์ ตามภาพประกอบครับ  ต่อเข้าแบตฯรถยนต์เลย  เอาแน่
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 02:30:05 PM »

..ต่อแบตฯแล้ว ใช้งานได้ทันที ไม่มีปัญหาอะไรเลย แถมประหยัดไฟมากๆ หม้อแบต12โวลท์50แอมป์ ต่อใช้งานด้วยไฟตรง12โวลท์เปิดรับดาวเทียมทั้งวันทั้งคืน ใช้ได้นับเดือน ..ไม่มีปัญหาไฟหมดบ่อยๆเพราะใช้อินเวอร์เตอร์อีกแล้วครับ  เยี่ยมมาก

-----------------

ต่อไปจะมาลงบทความการแก้ปัญหาเสียงหวีดจากรีซีฟเวอร์เมื่อใช้งานพร้อมกับพัดลมหรือเปิดแอร์ในรถ  ตลอดจนการวัดกระแสที่ใช้งาน เปรียบเทียบให้เพื่อนๆดู ว่าคุ้มไหมกับการเสียเวลามานั่งบัดกรีใช้ไฟแบตโดยตรง กับใช้อินเวอร์เตอร์ เพราะในรถยนต์พลังงานไฟฟ้าจะมีค่าที่สุดยามต้องบินเดี่ยว ...ต้องรักษาพลังงานไฟฟ้าไว้ครับ  THANK!!
tree3s ♥
วีไอพี
member

คะแนน91

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 07:51:14 PM »

ขอบคุณครับ Kiss
ดาวบนดิน ♥2266
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน236

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 09:30:52 AM »

ยังสงสัยอีกนิดครับ ระบบไฟเลี้ยง LNBใช้ไฟ V 13.8v H 18vหรือในตัวของมัน จะมีระบบมัลติทำไฟ18โวลต์ไปเลี้ยงLNBทางH กระผมไปเที่ยวก็ใช้แบบนี้ครับคือเป็นยี่ห้ออื่นไม่ขอเอ่ยนาม ใช้หมุนLNBเอาครับ ใช้ทางVก็ตามปรกติใช้ทางHก็หมุนไป45องษา เพราะว่าระบบดาวเทียมบ้านเราเป็นแนวตั้งและแนวนอน ส่วนจะไปรับระบบR-Lคงไม่ได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์